overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default สงสัยเรื่องหูฟังเกมมิ่ง

จะซื้อหูฟังมาเล่นเกม FPS+ดูหนังฟังเพลงทั่วไปแบบไหนดีครับ พอดีมีงบ4พันแต่เอาจริงๆไม่อยากให้เกิน3พันแต่ถ้าซื้อตัวแพงๆแล้วคุ้มกว่าก็โอเค

1.ซื้อหูฟังแบบไหนดีกว่าระหว่างซื้อ Corsair-hs35 1400บาท + Soundcard hypex-amp7.1 990บาท กับ ซื้อตัวแพงๆไปเลยอย่าง hyperx cloud2 3690บาท แล้วเสียงที่ได้มันจะต่างกันมากไหมครับ

2.ระหว่าง hyperx cloud2 กับ senheiser gsp350 ตัวไหนดีกว่ากันครับ

3.senheiser gsp300กับ350 มันต่างกันแค่ตัวนึงเป็น stereo อีกตัวเป็น 7.1ใช่ไหมครับ แล้วมันคุ้มไหมถ้ายอมจ่ายเพิ่ม1,000กว่าบาท เพื่อเอาตัว350 [senheiserมันหนีบหัวแน่นจริงไหมครับ ผมหัวค่อนข้างกลมใหญ่]

4.จริงหรือเปล่าที่หูฟังเกมมิ่งที่มี 7.1มันฟังเพลงไม่เพราะเท่า stereo2.0

5.มีหูฟังตัวไหนช่วยแนะนำกันเข้ามาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

เล่นเกมอะไรครับ ถ้า pubg cloud 2 คุ้มค่าต่อราคามากที่สุดในงบของเกมนี้แล้ว

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by folkzacup View Post
    เล่นเกมอะไรครับ ถ้า pubg cloud 2 คุ้มค่าต่อราคามากที่สุดในงบของเกมนี้แล้ว
    PUBG RB6 อนาคตมี COD:WF ด้วยครับ

OverclockZone Member pleman111's Avatar

ตอบลำบากครับเรื่องเสียง เพราะสเปกที่แต่ละตัวเขียนเอาใว้กว้างอ้างอิงเรื่องเทคนิค เอาจริงมันต้องฟังเองแล้วจะสัมภัสใด้ว่าตัวใหนหูเราเคลิ้มเวลาใด้ฟังมัน เจ็ดแปดปีก่อนผมก็ตามเล่นพวกราคาเรตนี้แหละครับ ลองสามสี่ตัวสุดท้ายRoccat Kave เข้าหูมากที่สุดแต่บีบหูน้ำหนักมากแทบคอเอียง มา ต้องไปขอลองฟังที่ร้านเลยแน่นนอนกว่าครับ ขอให้ใด้ตัวที่ถูกใจนะครับ

OverclockZone Member devilblaze's Avatar

ต้องสำรวจตัวเองก่อนว่าชอบแนวเสียงไหน ... การเลือกลำโพงก็เหมือนกับการเลือกเสื้อผ้าที่ถูกใจนั่นล่ะ

จุดเด่นของ hyperx cloud2 กับ senheiser gsp350 นั้นคืออินเตอเฟส usb นั่นล่ะ พอมันเสียบผ่าน usb ก็จะทำให้แรงขับดีขึ้น ประกอบกับเหมือนมี sound ex แยกออกมาอยู่ที่ชุดควบคุม

จริงๆหูฟัง 7.1 ส่วนใหญ่ที่มันให้ชุดควบคุมมา มันใช้ DSP จำลองเสียงเอาครับ ถ้าเล่นในโหมด stereo มันก็ทำได้ดีไม่ขาดตกบกพร่อง ... ยกเว้นคุณฟังเพลงด้วยโหมด 7.1

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ถ้าอยู่ในเมืองลองไปตามร้านใหญ่ๆมีให้ลอง
    senheiser ผมใส่แล้วกดด้านบนหัวครับ จริงๆผมว่าหูฟังเกมมิ่งใส่แล้วบีบหัวเกือบหมดเลย
    ที่ไม่บีบให้พวกที่ก้านเป็นทรงธรรมดาอย่าง Audeze,Razerตัวรุ่นบนๆ,Beyerdynamicอันนี้เอาหูฟังสตูดิโอมาแปะไมค์
    พวกทรงแปลกๆลองแล้วบีบหัวมากๆ

อย่าซื้อราคาเต็ม ตามโปรโมชั่นร้านค้าเยอะๆ เดี๋ยวมันก็ลดราวๆ30%เกือบทุกยี่ห้อ นั่นแหละราคาแท้จริงของมัน

OverclockZone Member my-unearth's Avatar
    เมืองเกินร้อย แ่ต่ผมไม่เต็มบาท...

ผมใช้ Creative Sound BlasterX H6 ไส่สบายหูดีไม่หนี มีโหมดสเก้า(เซทในตัวไดร์ฟเวอร์) สำหรับเกมผมว่าดี (เก็บเสียงก๊อกๆแก๊กๆได้ดี ตื่นตัวตลอดเวลา) เพราะผมเล่น fpsซะส่วนใหญ่อยู่แล้ว (csgo pubg cod) ดูหนังโอเครแยกดี รู้สึกกลางๆ ไม่ได้โดดเด่นมากมาย แต่ฟังเพลงรู้สึก เบสหายไปไหนหมด แต่ก็อย่างว่า ใช้งานจริงผมไม่ค่อยใช้คอมพ์ฟังเพลงผมเลยรู้สึกโอเครกับรุ่นนี้ครับ

ตอนนั้นกะจะเอา Hyperx cloud2 แต่ราคาดูโดดๆกว่าเยอะพอสมควร ราวๆ1000+ สุดท้ายเสี่ยงดวงตัดสินใจที่ภายนอก เพราะในความคิดผม H6 สวยกว่า ฮ่า

OverclockZone Member sandy207's Avatar

https://www.64audio.com/iem-type/Uni...ype/Audiophile

/me โดนเตะโด่งออกนอกกระทู้

OverclockZone Member Picasso's Avatar
    ทำเนียบรัฐบาล สนามบินและราชประสงค์

ส่วนตัวใช้ทั้ง cloud2 และ gsp 300

ออกตัวก่อนไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านเสียงอะไร

แต่ผมชอบเสียงของ gsp 300 มากกว่า โดยเฉพาะเรื่องเบส (ขึ้นอยู่กับคนฟัง)

เรื่องใส่สบาย ยกให้ cloud2 นะ ใส่นานๆแล้วสบายหูมากกว่า (ผมใส่แว่นด้วย)

ส่วนเรื่องตัว dac แยก ต่อ usb ผมไม่ชอบ หลังจากลอง แล้วไม่ใช้เลย ยิ่งกด7.1 มันหลอกๆยังไงไม่รู้ มิติเสียงกว้างขึ้นแบบแปลกๆ รู้สึกว่าซาวออนบอร์ด ให้เสียงที่ดีกว่า (ออนบอร์ด ACL1220 หนึ่งในตัวท็อบสุดที่เมนบอร์ด ไม่นับการ์ดแยก) แนะนำไปหาซาวการ์ดดีๆมาใส่แทนดีกว่า

ปล.ปัจจุบันใช้ลำโพงเป็นหลัก

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    https://www.64audio.com/iem-type/Uni...ype/Audiophile

/me โดนเตะโด่งออกนอกกระทู้
    ผมก็เคยใช้IEMออดิโอไฟล์มาต่อcreative แล้วจำลอง5.1 มิติโคตรแจ่มสุดๆแบบหันหน้าตามเสียงเลย พวกเกมมิ่ง7.1สู้ไม่ได้อ่ะ
    แต่ใส่เล่นเกมมันมีแต่เสียงหนักๆ นานๆแล้วล้าหูชะมัด

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks