Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD ของ TRANSCEND น่าเล่นไหมครับ จะเอามาเก็บเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD ของ TRANSCEND น่าเล่นไหมครับ จะเอามาเก็บเกม

พอดีจะอัพ SSD ครับ เอามาใช้เก็บเกมโดยเฉพาะเลย ตอนนี้ใช้ SSD 500GB ของ WD Blue อยู่ ซึ่งมันไม่พอแล้ว

เพราะ COD ภาคใหม่กับ Red dead ที่กำลังจะมากัน ทั้ง 2 ก็กินไปเกือบ 400GB ยังไม่รวม patch ที่จะตามมาในอนาคตอีก

เลยอยากจะอัพไป 1TB ดูราคาของ WD แล้วแพงไปหน่อย เห็นมีของ TRANSCEND อยู่ในราคา 3พันต้นๆ เลยอยากทราบถึงประสิทธิภาพว่ายี่ห้อนี่ใช้ได้ไหมครับ ถ้าจะเอามาเก็บเกม

ขอบคุณครับ

คุ้มเลย

Comment

Originally posted by uthen225 View Post
      พอดีจะอัพ SSD ครับ เอามาใช้เก็บเกมโดยเฉพาะเลย ตอนนี้ใช้ SSD 500GB ของ WD Blue อยู่ ซึ่งมันไม่พอแล้ว

เพราะ COD ภาคใหม่กับ Red dead ที่กำลังจะมากัน ทั้ง 2 ก็กินไปเกือบ 400GB ยังไม่รวม patch ที่จะตามมาในอนาคตอีก

เลยอยากจะอัพไป 1TB ดูราคาของ WD แล้วแพงไปหน่อย เห็นมีของ TRANSCEND อยู่ในราคา 3พันต้นๆ เลยอยากทราบถึงประสิทธิภาพว่ายี่ห้อนี่ใช้ได้ไหมครับ ถ้าจะเอามาเก็บเกม

ขอบคุณครับ
      ก็น่าจะดีอยู่ครับ

ผมใช้ 960gb ของ Silicon Power ราคา 29xx บาท ปกติดีครับ

Comment

ใช้ดีครับ เหมาะเอาไว้ลงเกม แต่ถ้าเป็นไฟล์ติดตั้ง หา HDD จานหมุนความจุโต ๆ จะดีกว่า

Comment

มี transcend ssd 1tb 1อัน

และ adata nvme x8200 1tb อีกอัน

คุ้ม

ตอนนี้ไม่ยึดติดยี่ห้อแล้ว เหมือนกับว่าจ้าวเล็กๆเริ่มตามรายใหญ่ๆทัน ตอนนี้ ssd เรื่องทนทานเลิกแข่งกันแล้ว(เพราะเริ่มทนทานกันทุกจ้าว) ตอนนี้เริ่มมาแข่งที่ราคา

Comment

Comment

ใช่ครับ เรื่องความทนทาน เหมือนหลาย ๆ เจ้า จะทำให้ลูกค้ายอมรับได้แล้ว

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

ถามเพิ่มเติมแล้วถ้าเทียบ TRANSCEND กับ Colorful ตัวไหนน่าโดนกว่ากันครับ

จริงๆเคยเล็ง Colorful ไว้นานแต่ตอนนั้น WD ได้ส่วนลดราคาใกล้เคียงกันเลยจัด WD มา

Comment

ผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดแต่ละรุ่นนะ แต่ถ้าจะเก็บข้อมูลขนาดใหญ่ๆ(ที่ยังต้องใช้บ่อย) ควรเลือก SSD SATA รุ่นที่ราคาต่อ GB ถูกๆน่าจะเหมาะกว่า

และแปลก ทำไมคนเรา SSD พื้นที่ไม่พอแล้วต้องเปลี่ยนตัวใหม่โล๊ะตัวเก่า ทำไมไม่ติดเพิ่มไปเลยง่ายๆ

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                    ผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดแต่ละรุ่นนะ แต่ถ้าจะเก็บข้อมูลขนาดใหญ่ๆ(ที่ยังต้องใช้บ่อย) ควรเลือก SSD SATA รุ่นที่ราคาต่อ GB ถูกๆน่าจะเหมาะกว่า

และแปลก ทำไมคนเรา SSD พื้นที่ไม่พอแล้วต้องเปลี่ยนตัวใหม่โล๊ะตัวเก่า ทำไมไม่ติดเพิ่มไปเลยง่ายๆ
                    เพราะบางคนใช้โน๊ตบุ๊คไงครับ ไม่ก็ port sata ไม่พอเพราะเอาไปใส่ HDD เก็บข้อมูลหมดแล้ว

Comment

ถ้าไม่นับพวก pcie4.0(ที่ยังแพงอยู่) และเป็น TLC ด้วยกัน สำหรับผมเท่าที่ลองมาชอบ TRANSCEND มากที่สุดครับ เพราะเทียบกับระดับเดียวกัน แทบจะเร็วสุดละ
                      เท่าที่ลองรุ่น 220S Test Speed Write ได้ถึง 32xx MB/s (เร็วกว่า Spec ที่ระบุมาอีก) ส่วนพวกค่า 4K ก็ยังได้มากกว่านิดๆหน่อยๆแล้วแต่ยี่ห้อ

ตัวที่จขกท.ถาม คงเป็นรุ่น 110S ซึ้งถ้าเพิ่มอีกประมาณ1พัน ก็จะได้รุ่น 220S ซึ่งเร็วกว่ามาก (ในการใช่งานทั่วไปอาจไม่ค่อยรู้สึก เพราะเร็วทั้งคู่อยู่แล้ว)

Comment

Comment

Working...
                        X