Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องคอมพิวเตอร์ของ HP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องคอมพิวเตอร์ของ HP

คำถามข้อที่ 1 : 71385384_3164085923633358_3599039790680375296_n.jpgคอมพิวเตอร์ในภาพคือ HP Pavilion รุ่นอะไรหรอครับ

คำถามที่ 2 : HP Pocket Media Drive Bay มีขายแยกมั้ยครับ หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ

คำถามที่ 3 : เราสามารถนำ HP Pocket Media Drive Bay ไปใส่คอมพิวเตอร์ DIY ที่เราประกอบเองได้หรือไม่ครับ หรือว่าใช้ได้เฉพาะคอมพิวเตอร์ Brand Name ของ HP เท่านั้นครับ

ข้อ1 สติ๊กเกอร์ก็อยู่ด้านข้างซ้ายในภาพ คุณใช้ Google หาเอาสิ เด๋วเรียกนายกมาด่าเลย

Comment

Comment

Originally posted by good11 View Post
        ข้อ1 สติ๊กเกอร์ก็อยู่ด้านข้างซ้ายในภาพ คุณใช้ Google หาเอาสิ เด๋วเรียกนายกมาด่าเลย
        คือผมเอาภาพมาจากเว็บขายคอมมือสองหนะครับเลยไม่รู้ว่าเป็นรุ่นอะไรครับ ผมจะเอาชื่อรุ่นไปหาข้อมูลอื่นๆเพิ่มเติมหนะครับ

Comment

Originally posted by allofeve View Post
          คือผมเอาภาพมาจากเว็บขายคอมมือสองหนะครับเลยไม่รู้ว่าเป็นรุ่นอะไรครับ ผมจะเอาชื่อรุ่นไปหาข้อมูลอื่นๆเพิ่มเติมหนะครับ
          เป็นพวก CPU Core 2 Duo/Quad Socket 775 ไม่น่าเล่นแล้วครับ
          ผมบอกสเปคให้คร่าวๆ ก็ได้เพราะเคยใช้ตอนยังเป็นเด็กน้อย RAM ยังเป็น DDR2 แค่ 2GB
          ็HDD 320GB การ์ดจอเป็นออนบอร์ด Intel Graphics Media Accelerator (GMA) 4500M

อยากรู้สเปคจริงๆ ต้องไปดูด้านข้างตามที่ผมบอกครับ มันมีรหัสรุ่นอยู่ ไม่มีเลขก็ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ

Comment

HP Pocket Media Drive Bay มันคือ usb drive bay 2.5" ที่ออกแบบมาให้ใช้ได้กับเคสนี้โดยเฉพาะ

แต่มันก็ใช้ได้แบบ usb hdd ธรรมดาๆ ด้วย
            https://support.hp.com/us-en/document/c00853896

ถ้าอยากจะหาของเฉพาะทางแบบนี้มาใช้
            สู้ไปหา usb box เปล่าๆ มาใส่ hdd ใช้
            หรือไม่ก็หา hdd external มาใช้ซะเลย ง่ายกว่าเยอะ

ปล. ข้อมูลได้จาก google ด้วย keyword แค่นี้ (ลิ้งค์แรกก็เจอเลย) >> HP Pocket Media Drive Bay
            https://www.google.com/search?q=HP+P...edia+Drive+Bay
            Last edited by kaikimao; 14 Oct 2019, 22:51:28.

Comment

รุ่น HP ต้องดูรหัสครับมันยิบย่อยมากเวลาโหลดไดร์ฟเวอร์
              HP รุ่นเก่าขนาดนี้มีความเสี่ยงที่จะถูกลบไดร์ฟเวอร์ออกจากเว็บแล้ว ผมเคยทำไอทีเจอรุ่นเก่าๆหาโหลดโคตรยาก ต้องคุ้ยหาแผ่นแถมทั้งบริษัทได้เสร็จรีบไรท์เก็บสำรองไว้เลย
              จะเล่นฮาร์ดดิสเฉพาะแบบนั้น เดี๋ยวนี้เล่นเป็นssd extanal หรืออยากได้แบบเสียบเข้าออกได้ก็หาซื้อDockingยังดีกว่า

Comment

Working...
              X