Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเปิดเครื่องแล้วไม่ยอม boot เข้า windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเปิดเครื่องแล้วไม่ยอม boot เข้า windows

พอดีผมพึ่ง Upgrade คอมมาได้ซักพัก แล้วมีปัญหาบางอย่าง อาการคือ เมื่อเปิดเครื่องแล้วไม่ยอมบู๊ตเข้าหน้า Windows
    หน้าจอดำสนิท ที่ไฟหน้าจอมอนิเตอร์จะกระพริบเหมือนสัญญาณประมาณว่าไม่มีการเชื่อมต่อใดๆ อาการนี้จะเป็นบางครั้งนะครับ
    บางครั้งก็เปิดเครื่องแล้วใช้งานได้ปกติ แต่บางครั้งที่แย่หน่อยคือ ไม่ยอมบู๊ตเข้า windows แล้วมีอาการดังภาพเลยครับ

สเปคเครื่องที่พึ่งอัพนะครับ

Ryzen 3700X
    MSI B450 Tomahawk
    Corsair Vengence PROO RGB DDR4 16GB 8x2
    WD Black M.2 2280 500GB

อันนี้ของเก่าที่เอามาใส่
    COLORFUL iGame GTX1060 U-6G
    PSU Corsair HX650W

OS Windows 10 Build 1903

ในบางครั้ง ผมต่อจอ TV ด้วยสาย HDMI และต่อสาย DVI เข้ากับมอนิเตอร์ไว้พร้อมกัน แต่จอติดที่ TV เพียวอย่างเดียว
    ต้องถอดสาย DVI แล้วเสียบใหม่ถึงจะติดทั้งคู่

ลองอัพไดรเวอร์การ์ดจอแล้วก็ไม่หายครับ

ไม่ทราบอาการนี้น่าจะเป็นปัญหาที่อะไรหรอครับ

ผมขอเดานะครับ
    สงสัยการ์ดจอ
    ไม่ทราบว่า ตอนติดตั้งวินโดว์สใหม่ๆ โดยที่ยังไม่ลงไดรฟ์เวอร์การ์ดจอ
    มีอาการดังกล่าวหรือไม่ครับ

Comment

อัพ bios

Comment

Originally posted by sompolli View Post
        ผมขอเดานะครับ
        สงสัยการ์ดจอ
        ไม่ทราบว่า ตอนติดตั้งวินโดว์สใหม่ๆ โดยที่ยังไม่ลงไดรฟ์เวอร์การ์ดจอ
        มีอาการดังกล่าวหรือไม่ครับ
        ตอนลงวินโดวใหม่ๆ ไม่มีอาการดังกล่าวครับ
        แต่ล่าสุดที่ใช้ DDU ถอนไดร์เวอร์การ์ดจอออก ตอนบู๊ตเข้า Windows จะพบอีกอาการคือ ระบบจะให้เราเข้าไปโหมด Startup Repair ครับ ถึงจะเข้า Windows ได้

Comment

Originally posted by ms45303 View Post
          อัพ bios
          Bios ผมอัพไว้ตัวล่าสุดเลยครับ

Comment

ใน bios ตั้ง Power Management Set เป็น ErP Ready
            อาการนี้เคยเป็นเกี่ยวกับ cpu กับ psuรุ่นเก่า ครับ

Comment

Originally posted by ms45303 View Post
              ใน bios ตั้ง Power Management Set เป็น ErP Ready
              อาการนี้เคยเป็นเกี่ยวกับ cpu กับ psuรุ่นเก่า ครับ
              ได้ครับ เดี๋ยวลองดู ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X