Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ Nvidia กับจอ FreeSync มีคำถามครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ Nvidia กับจอ FreeSync มีคำถามครับ

สวัสดีครับ ขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่เชี่ยวชาญซักหน่อยครับ เข้าประเด็นเลยล่ะกัน

คือผมใช้ตัว ASUS GTX-1060 3g แต่เพิ่งจะมารู้ว่าในไดร์เวอร์ 417.71 สามารถเปิด FreeSync หรือ Adaptive-Sync ได้ถ้าจอมอนิเตอร์มี FreeSync ด้วยคำถามคือ

-จอ LG 22mk430h-b มี FreeSync ที่มีแต่ HDMI + VGA port แต่ไม่มี Display port สามารถเปิดได้ไหม?
    -ผมใช้ ASUS GTX-1060 3G ร่วมกับจอ LG

ต้องใช้ไดร์เวอร์รุ่นไหนถึงจะเหมาะสมบ้างครับ(หากใช้งานฟังค์ชั่นนี้ได้) ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ลงไดเวอร์ตัวล่าสุดอ่ะ เพราะมันมีอัพเดต List ของจอ
    ให้ Support G-Sync Compatible มาเรื่อย

สายจะเป็น HDMI/DP ก็ได้แล้วแต่จอ ของผมจอเป็น Free Sync + 1080 Ti เปิดได้ G-Sync Compatible สาย DP

https://www.nvidia.com/en-sg/geforce...onitors/specs/

ลองดูใน List แต่ถ้าไม่เจอก็ใช่ว่าจะใช้ไม่ได้ ต้องลองเอง ของผมก็ไม่มีใน List

ส่วนเรื่องการแบ่ง Tier ในการ Support รอเมพมาขยายความ ผมไม่ชัว

Comment

ลองเปิดแล้วเหมือนกัน จะรู้ได้ยังไงครับ ว่า freesync ทำงาน

Comment

สรุปว่าได้ทั้ง HDMI และ Display port ซินะ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ ^^

Comment

Comment

ต้องเข้าใจก่อนว่า HDMI ณ ปัจจุบัน ยังไม่สามารถทำ VRR (variable refresh rate) ได้นะครับ
            ตามในลิงค์นี้่
            https://en.wikipedia.org/wiki/HDMI#Feature_support

ส่วนใหญ่ที่เจอกันทั่วไปก็ version 2.0b

นอกเหนือจากนี้ ตัว port HDMI บนตัวการ์ดจอ ที่ทำหน้าที่ส่งสัญญาณออกมา ยังไม่ใช่ HDMI 2.1

ดังนั้นสรุปได้เลยว่าเมื่อเสียบสาย HDMI จะไม่มีโอกาสใช้งาน g-sync/freesync ได้ (ต้องใช้ display port แทน)

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
              ต้องเข้าใจก่อนว่า HDMI ณ ปัจจุบัน ยังไม่สามารถทำ VRR (variable refresh rate) ได้นะครับ
              https://en.wikipedia.org/wiki/HDMI#Feature_support

ส่วนใหญ่ที่เจอกันทั่วไปก็ version 2.0b

นอกเหนือจากนี้ ตัว port HDMI บนตัวการ์ดจอ ที่ทำหน้าที่ส่งสัญญาณออกมา ยังไม่ใช่ HDMI 2.1

ดังนั้นสรุปได้เลยว่าเมื่อเสียบสาย HDMI จะไม่มีโอกาสใช้งาน g-sync/freesync ได้ (ต้องใช้ display port แทน)
              ขอบคุณมากครับ ถึงว่าทำไมต้องการ Display Port มากกว่าจริงๆ

Comment

Originally posted by sandy207 View Post

เจอข้อมูลนี้เข้าไป มึนตึบเลยครับ แล้วจอ freesync ที่มีแต่ HDMI มันจะเรียกว่าจอ freesync ได้อย่างไร
                เท่าที่ไปหาข้อมูลเหมือนว่ามันจะเป็นปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์น่ะครับ ( อากู๋แปล )

Comment

สอบถามเพิ่มเติมครับ คือถ้าจอที่ไม่มีในลิสg-sync compatibleคือยังใช้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ พอดีผมใช้จอMSI Optix G27C2แล้วมันไม่มีในรายชื่อจอที่รองรับ

Comment

อาจจะต้องลองดูเองน่ะครับ เพราะท่านบนว่าไว้ว่า แม้จะไม่มีชื่อในลิสต์แต่ก็อาจจะใช้งานได้เหมือนกันประมาณนั้นน่ะครับ

Comment

ของผม ED323 ก็ใช้งานได้นะ

แต่เวลารีเฟลชเรตลดลง แสงจะกระพริบ เลยปิดการใช้งาน

Comment

มาตอบบางคำถามให้ครับ
                        G-sync compatible คือ list ที่ Nvidia ออกมายืนยันเองว่า model นี้ทำงานร่วมกับ G-sync software ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร ส่วน fresync monitor รุ่นอื่นๆนั้นยังคงสามารถเปิดใช้งาน G-sync ได้ เพียงแต่ว่า Nvidia ไม่รับประกันว่าจะทำงานได้ดีตามมาตรฐานของ nvidia เฉยๆครับ

Comment

จดๆ

Comment

จอ freesync
                            จอ kg271b nvidia 1060
                            displaypot = ได้
                            Hdmi = ไม่ได้*
                            *เมนู g sync compatible ไม่ขึ้น

Comment

Comment

Working...
                              X