Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ Throttle หน่อยครับ หมดสิ้นหนทางแล้ว.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Mikuchan View Post
    3. แรก ๆ ซีพียูยังใหม่ ๆ ตอนนี้น่าจะร้อนเกินจน Degrade แล้วล่ะ
    4. ลอง PowerMAX AVX2 ดู ถ้าผ่านก็น่าจะโอเคแล้ว
    PowerMAX AVX ผ่านครับ แต่ Clock อยู่ที่ 3.3 GHz นะ ทั้ง ๆ ที่ตั้งไว้ 3.7 อุณหภูมิเฉลี่ย 80 ครับ

Comment

ผมกำลังลอง "ลด" จนกว่าจะพ้น Throttle นะครับ 3.3 คือ PUBG ไม่ถึง 90 ไม่โดน Throttle ใดๆ เลยครับ

Comment

นี่แหละครับ ผลของการระบายความร้อนด้วย heatpipe เส้นเดียว ของผม i3-8145U ก็โดน Throttle ไปอยู่ที่ 3.3-3.5GHz เหมือนกัน จาก 3.9GHz (Lenovo IdeaPad L340)

แต่ก็รับได้ เพราะอากาศที่บ้านร้อนมาก กลางวัน 40+ กลางคืน 32+

Comment

สรุปครับ
          เทสกับ RealBench stress testing สำหรับการเล่นเกม
          เทส 4 ชั่วโมง อุณหภูมิสูงสุด 90 c แต่ไม่มี Thermal Throttling ฟ้อง ถือว่าผ่าน
          เหลือ Clock ความเร็วที่ 3.3 Ghz เท่านั้น มากกว่านั้นถือว่าโดน Throttling
          ขอบคุณทุกท่านที่ประทานคำตอบ

โถ... จาก Clock 4.1 Ghz เหลือแค่ 3.3 Ghz เท่านั้น
          Last edited by waritxx; 21 Oct 2019, 01:19:06.

Comment

ไฟ -0.175 , 3.3Ghz ถือว่าผ่าน
            ตอนนี้ผมคิดว่าจะลองลดไฟลงไปอีก อยากรู้ว่าจะลงไปได้อีกแค่ไหน (เผื่อได้ลดความร้อนลงไปด้วย)

Comment

ลองแค่โปรแกรม Thermal Stop ทดสอบ Benchmark (ไม่ใช่ Stress นะครับ)
              ไฟลดสุดๆ ได้ -0.193.4 (พยายามลดให้สุด ๆ แล้วจริง ๆ) ลองลดไปมากกว่านี้แล้วครับแต่ตัวโปรแกรมแจ้ง Error
              ผลการเทสรู้สึกว่ายิ่งลดไฟยิ่งช้าลง ไม่รู้เกี่ยวกันไหม ที่ทดสอบผมยังไม่รู้เลยว่ามันทดสอบอะไร
              ผมแค่กะไม่ให้มัน Error แค่นั้น

Comment

ลดไฟแล้วช้าลง เพราะไม่เสถียรครับ รีบเพิ่มกลับไปในจุดที่ไม่โดน Performance Drop หรือ System Lag โดยด่วน ไม่งั้นอาจจะ Degrade จนถึงขั้นแต๊บได้เลยล่ะ เพราะการลดไฟมันลดได้พอประมาณ ถ้าไฟเลี้ยงไม่พอมีโอกาสพัง ถึงแม้มันไม่แจ้ง Error ก็ตาม !!!

เปลี่ยนจากลดไฟ เป็นลด Multipler แทน จะเวิร์คกว่าครับ, 9300H Base Clock ที่ 2.40GHz เล่นที่ 3.1-3.3GHz น่าจะคุมความร้อนอยู่ ลดไฟเลี้ยงลงไปนิดหน่อยก็พอ

Comment

Clock 3.3 Ghz ไม่ไปไหนแล้ว
                  เทส Cinebench R20
                  ไฟ 0 (ไม่ลดเลย) ได้คะแนน 1401
                  ไฟ -50 คะแนน 1517
                  ไฟ -125 คะแนน 1623
                  ไฟ -175 คะแนน 1611
                  ไฟ -193 คะแนน 1568
                  ไม่ใช่ค่าเฉลี่ยนะครับ กดเทสแค่ครั้งเดียว
                  --
                  กดไปกดมาค่ามันก็เหวี่ยง ๆ เหมือนกันนะ
                  Last edited by waritxx; 21 Oct 2019, 12:25:32.

Comment

Comment

-125ถึง-150 กำลังดีครับ เป็นไปได้มั้ยว่า sw อัพเดทแล้วเรียกใช้ hw มากขึ้น

ส่วน cb ผมก็ไม่ทราบว่าปกติคะแนนมันเท่าไร ลองหา ref. อ้างอิงจากในเนตดูครับ ว่าเค้าได้เยอะสุดประมาณเท่าไร

อย่างของผม 9750h ตอนแรก ได้ 2200 หลังจากลดไฟ+เปลี่ยนซิลิโคน ไปใช้ TF8 เหมือนกัน ก็ได้ราวๆ 3000

ส่วน gpu ผมว่า gen นี้ gpu เย็นมากนะครับ ผมไม่ได้ทำไรเลย ไป oc เพิ่มด้วยซั้า เล่นยังไงก็ไม่เกิน 80 c ครับ (2060)

Comment

ลื่นๆ

vcore -1000
                        vcache -165
                        อื่นๆ -100

แล้วก็ undervolt การ์ดจอหน่อย ผมสังเกตุว่า ตอนการ์ดจอ เข้าใกล้ Full load ไอ่ CPU มันจะลด Multiplier ลงมาด้วย

Last edited by 111111; 25 Oct 2019, 23:16:32.

Comment

ผมว่าโปรแกรมมันเพี้ยนๆหรือเปล่าครับ ของผมก็เคย -1000 แต่ดูแล้วมันไม่น่าใช่ Temp. ไม่ต่างจาก -1xx เลย benchmark อะไรก็ไม่ต่าง ลองไป -1000 ใน xtu นี่ไม่ติดแน่นอนครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องเชื่อโปรแกรมไหน 555

Comment

ขี้เกียจใช้ xtu ครับ เลยไม่ทราบเหมือนกัน... แค่มันไม่ค้างก็เลยปล่อยไว้แบบนั้น...

Comment

- Cache ต้องปรับประมาณไหนครับ ควรตามกับ CPU หรือเปล่าครบ
                              - จริงครับ สำหรับ XTU -.170 ไม่รอดแล้ว
                              - เดี๋ยวผมไว้ลองสังเกตดูละกันครับ
                              ...........
                              ผมปรับลดไฟ CPU -1000 ได้เหมือนกันนะ ผมว่าโปรแกรมนี้มันแปลก ๆ ละมั้ง 5555
                              แต่ XTU มันปรับ Clock ไม่ได้ และผมทำให้มันเปิด Startup Windows ไม่ได้ด้วย

Speed Shift ควรปรับไว้ที่เท่าไรครับ ผมใช้ทั้งวัน ชาร์จตลอดเยี่ยง PC (ตอนนี้ 0 ครับ)
                              ตั้งค่าปัจจุบัน :
                              Attached Files
                              Last edited by waritxx; 28 Oct 2019, 00:27:13.

Comment

เป็นไงบ้างละ

Comment

Working...
                                X