Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับว่า win10มีความสามารถในการเลือกบูทwin10 2ตัวที่อยู่คนละฮาร์ดิสได้หรือไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับว่า win10มีความสามารถในการเลือกบูทwin10 2ตัวที่อยู่คนละฮาร์ดิสได้หรือไหม

คือว่าผมได้ทำการ ghost win10 ในโน๊ตบุท แบบทั้งลูก จาก HD ไป SSD ครับแล้วก็สำเร็จไปแล้วแต่พอใช้ไปสักพักจำไม่ได้ว่าทำอะไรไปหรือป่าวมารู้ตัวอีกที่ win10ในโน๊ตบุทกับไป เลือกบูทที่ HD ครั้งเราจะเข้าไปตั้งในไบออสให้มันเลือกบูทจาก SSD แต่กลับมองไม่เห็นในหน้าเมนูบูทกลับเห็นแต่ ของ HD ไม่เห็นเมนูอื่นๆยังที่คุ้นเคยเช่น USB แฟซล หรือ USB HD ครับ แต่เวลาเข้าหน้า windows 10 เข้าไปเช็คกลับยังเห็น SSD อยู และที่ไบออส information ยังแสดงรายการของ SSD อยู่น่ะ ผมค้นหาสารพัดวิธีที่จะแก้ในไบออส ให้มันมองเห็น SSD ในหน้าเมนูบูทไม่ได้สะที่ในหน้านี้ทำอะไรไม่ได้เลยเหมือนมันล็อคเอาไว้ และในไบออส เมนูความปลอดภัยก็ทำอะไรไม่ได้เลยมันมีแต่สีเทา มีแต่ช่องใสพาสต่างที่เป็นสีน้ำเงินให้เลือกทำอะไรได้บ้างนอกนั้นปรับอะไรไม่ได้เลยครับ ปวดหัวเลยกับ ของ Acer NITRO5
    ปล.กดF12 ก็ไม่เห็นน่ะครับเหนือยมากครับเป็นเพราะอะไรหรือ

สงสัย win10 ในโน๊ตบุท ที่ ghost มาอาจจะล้ม เลยไม่เห็น win10 ใน SSD เห็นแต่ใน HD
    ท่านสามารถลงใหม่ได้ครับ โดยการ ghos ตัวที่อยู่ HD ลง SSD

Comment

Originally posted by yothin2561 View Post
      สงสัย win10 ในโน๊ตบุท ที่ ghost มาอาจจะล้ม เลยไม่เห็น win10 ใน SSD เห็นแต่ใน HD
      ท่านสามารถลงใหม่ได้ครับ โดยการ ghos ตัวที่อยู่ HD ลง SSD
      ครับกำลังหาบทความที่เห็นแวบๆ ว่าใช้ mini ในรูปแบบย้านไปทั้งฮาร์ดิสอยู่ครับ ที่ลงคร่าวก่อนเป็นแบบใช้ USB น่ะแต่เป็นใช้ตัว mini เหมื่อนกันไปหาก่อนครับ

Comment

ได้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ได้
          ได้ในนะที่นี้หมายถึงอะไรครับ งงๆ

Comment

Working...
          X