overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: รบกวนด้วยครับ ถามเรื่องการกู้ข้อมูลใน Harddisk

OverclockZone Member

Default รบกวนด้วยครับ ถามเรื่องการกู้ข้อมูลใน Harddisk

คือพอดีว่ามีฮาร์ดดิสลูกนึง 400 GB แบ่งเป็น 2 Partitions ส่วนแรก 50 GB ส่วนที่ 2 คือที่เหลือทั้งหมด 300 กว่าโดยประมาณ เมื่อวานจะฟอร์มแมตไดร์ฟ C แล้วลงวินโดว์ใหม่ แต่พอใส่แผ่นไปมันดันเลือกไดร์ฟ D มาให้เลย แต่ก็ยกเลิกไป ไม่ได้กดฟอร์แมต แล้วก็กลับมาเลือกไดร์ฟ C แล้วฟอร์แมต อีกครั้งนึงแล้วก็ลงวินโวน์ตามปกติ แต่พอลงวินโดว์เสร็จแล้ว กลับมองเห็นแต่ไดร์ฟ C ที่มีขนาด 50 GB ส่วนไดร์ฟ D มองไม่เห็น ผมเลยว่าจะลงวินโดว์ใหม่อีกที เพราะในไดร์ฟ C ตอนบูทก็ให้เลือก วินโดว์ 2 ตัวอยู่ดี

อันนี้คือสาเหตุที่ฟอร์แมตแล้วลงวินโดว์ใหม่เพราะฟอร์มแมตหลายครั้งแล้วก็ไม่หายไปซักที (อีกตัวคือตัวที่คยลงวินโดว์แต่ยังไม่เสร็จ) พอคราวนี้จะฟอร์มแมตอีกครั้ง เพราะมันยังมีให้เลือกวินโดว์ 2 ตัวอยู่ กลายเป็นว่าพอถึงหน้าที่มีให้เลือกไดรฟ์ที่จะลงวินโดว์ ไดร์ฟ D กลับกลายเป็นพื้นที่ที่ยังไม่กลายเป็นไดร์ฟ ผมเลยกดเลือกไป แล้วย้อนกลับมาหน้าเลือกไดร์ฟอีกที กลายเป็นว่าพื้นที่ในไดร์ฟ D ขึ้นมาว่าเป็นพื้นที่ว่างทั้งหมด คือ คือข้อมูลจากเกือบเต้มไดร์ฟ 300 GB หายไปหมดแล้ว ผมต้องทำยังไงดีครับ จะกุ้ข้อมูลยังไงดี

ตอนนี้ผมถอดฮารืดดิสตัวนั้นออกมาไว้ข้างนอก เพราะกลัวว่าถ้าเขียนข้อมุลทับลงไปข้อมูลจะหายหมด ถ้าใครมีโปรแกรม หรือวิธีดีๆ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอร้องจริงๆ มีข้อมูลที่สำคัญมากอยู่ประมาณ 60-70 GB แล้วไม่สามารถหาจากไหนได้อีกแล้วด้วย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ รบกวนถามอีกอย่างนึงว่าจะทำไงให้ไดร์ฟ C ฟอร์แมตจนเหลือวินโดว์ตัวเดียวได้ครับ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

control panel > admin > disk manage

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

เอา hd ลูกที่ข้อมูลหายนั้นไปต่อกับคอมเครื่องอื่นครับ(คอมเครื่องนั้นให้ปิด system restore ให้หมดทุก drive ก่อนนะครับ(คลิ๊กขวาที่ my computer บน desktop กด system restore ติ๊กถูกที่ Turn off แล้วกด ok ทำเสร็จค่อยปิดเครื่องแล้วเอา hd มาต่อ)
    แล้วลงโปรแกรม pci file recovery โหลดที่นี่
    http://www.pcinspector.de/Sites/file...htm?language=1
    ติดตั้ง แล้วลองใช้งานดูครับ เลือก drive ที่ต้องการกู้แล้วกดเครื่องหมายถูกในโปรแกรมครับ
    ถ้า format ไปใหม่ๆ แล้วยังไม่ได้ทำอะไร โอกาสกู้ข้อมูลได้เต็ม 100% มีสูงครับ เพราะผมเคย format ไปแล้วลง windows ใหม่ทับไป ใช้ไปอีก 2 วัน(พี่ที่ทำงานบอกว่ามีข้อมูลสำคัญอยู่) ก็ยังกู้ได้ประมาณ 80% ครับ

ถ้าไม่มีคอมอีกเครื่องนึง ก็หา hd มือสองมาลง windows ในเครื่องเราก็ได้ครับ แล้วค่อยเอา hd ลูกที่ข้อมูลหายมาเสียบ (อย่าลืมปิด system restore ก่อน ป้องกันไม่ให้มันเขียนไฟล์ back up ไว้ที่ drive)

เรื่องฟอร์แมตจนเหลือวินโดว์ตัวเดียว ลองลบ partition ทั้งหมดออกก่อนครับ (กดปุ่ม d ที่ partion แล้วตามด้วยปุ่ม L) แล้วสร้าง partition ใหม่ ทีนี้จะเหลือตัวเดียวแน่นอน ทั้งหมดนี้สำหรับ windows xp นะครับ vista ผมไม่รู้
    Last edited by moteabc; 17 Feb 2009 at 23:47:30.

Bookmarks

Bookmarks