อยากลง OS หลายตัว ภายในเครื่องเดียว ต้องทำยังไงบ้างคับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากลง OS หลายตัว ภายในเครื่องเดียว ต้องทำยังไงบ้างคับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ

OverclockZone Member neovictory's Avatar

Default อยากลง OS หลายตัว ภายในเครื่องเดียว ต้องทำยังไงบ้างคับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะ

คือเป็นโปรเจคที่อาจารย์สั่งน่ะคับ

ให้ลง

Window XP
    Window Server 2003
    Linux Ubutu

ภายในเครื่องเดียว

เท่าที่ผมคิด ก็คือน่าจะแบ่ง Partition

แต่ผมสงสัยว่า จะมีปัญหาตรงที่เราจะ Boot OS ขึ้นมาใช้งานหรือเปล่า

มีท่านใด มีคำแนะนำดีๆบ้างไหมคับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

1 แบ่ง พาร์ติชั่นให้ xp และ 2003 สักอย่างละ 10GB น่าจะพอ (formatแล้ว)
    2. ทำเป็น unpartition (unlocate) ไว้สัก 10 GB สำหรับลง Ubuntu ครับ เพราะ linux มันใช้ format คนละแบบกับ windows
    3. การลงก็ไล่ลง windows ก่อนแล้วค่อยลง ubutu ทีหลัง จะได้มองเห็น boot list ครบ

ปล. อาจจะเพิ่มเนื้อที่ได้ตามต้องการนะครับ ที่แนะนำไว้แค่นี้เพราะเห็นว่าแค่เอาไปส่งอาจารย์ คงไม่ได้ใช้ไรมาก

OverclockZone Member neovictory's Avatar

Partition ที่เป็น Linux Ubutu นี่ยังไม่ต้องกำหนด Format ให้มันใช่ไหมคับ แล้วค่อยลงทีหลัง

ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย

ก็ลงไล่จาก

XP > Server 2003 > Linux Ubutu

ประมาณนี้ไหมคับ

ขอบคุณท่าน miixer มากขอรับ

OverclockZone Member rattapong's Avatar

ของผมครับไม่มี Linux นะ
    Windows XP SP3 32Bit > Windows Vista SP2 32Bit > Windows Vista SP1 64Bit

http://www.ruk-bit.com/signup.php?referrer=OBABA

OverclockZone Member miixer's Avatar

Quote Originally Posted by neovictory View Post
    Partition ที่เป็น Linux Ubutu นี่ยังไม่ต้องกำหนด Format ให้มันใช่ไหมคับ แล้วค่อยลงทีหลัง

ผมเข้าใจถูกไหมเอ่ย

ก็ลงไล่จาก

XP > Server 2003 > Linux Ubutu

ประมาณนี้ไหมคับ

ขอบคุณท่าน miixer มากขอรับ
    ตามนั้นครับผม ลองดู

Bookmarks

Bookmarks