Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง GTX 1080 SLI หรือเปลี่ยนไปใช้ RTX หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง GTX 1080 SLI หรือเปลี่ยนไปใช้ RTX หน่อยครับ

สวัสดีครับ ผมกำลังจะตัดสินใจระหว่างซื้อ GTX 1080 มือสองเพิ่มอีกตัวเพื่อทำเป็น SLI หรือตัดสินใจขาย GTX 1080 แล้วซื้อ RTX 2080 ไปเลย
    การตัดสินใจของผมเอนเอียงไปทางการทำ SLI มากกว่าเพราะถ้าต้องเปลี่ยนจาก GTX 1080 > RTX 2080 จากที่ไปดูผล Benchmark หลายๆอันแล้วความแรงเพิ่มมาไม่เยอะมากกับความคุ้มค่าที่ต้องขายทิ้งเพื่อไปซื้อตัวใหม่
    ผมคิดว่าถ้าจะอัพเกรดเป็นรุ่นที่ใหม่ไปเลย ผมอยากรอเป็นซีรี่ส์หน้าไปเลยน่าจะดีกว่า น่าจะคุ้มค่ากว่า แต่อีกใจนึงก็กลัวซื้อ GTX 1080 มาทำ SLI แล้วกลัวไม่คุ้มแบบเกมบางเกมเล่นไม่ได้บ้าง ปัญหาจุกจิกซึ่งผมไม่รู้ว่ามีเยอะแค่ไหน
    เพราะผมไม่เคยทำ SLI สักครั้งเลยครับ ถ้าผมตัดสินใจทำ SLI ผมอยากทราบว่าขั้นตอนการทำ ปรับนู่นปรับนี่มันยากไหมครับ ต้องปรับอะไรยังไงบ้างแล้วต้องดูเมนบอร์ดยังไงครับ ตอนนี้สเปคคอมของผมโดยรวบ

Processor • Intel® Core™ i9-9900K 3.6GHz (TURBO 5.0GHZ)
    MotherBoard • Gigabyte Z390 Aorus Master
    Cooler • Corsair H100i V2
    Ram • 16 / 3200 G.SKILL TridentZ
    Graphic Card • Zotac GTX 1080 Amp! Extreme
    Power Supply • Corsair HX850i Platinum
    Monitor • Zowie BenQ XL2546 240HZ Dyac

ถ้าจะเอามาทำ SLI ตามสเปคข้างต้นนี้จะคุ้มค่าไหมครับ หรือว่าอัพเป็น RTX 2080 เลยหรือว่าอีกอย่างคือยังไม่ต้องอัพตอนนี้รอซีรี่ส์หน้าน่าจะดีกว่า เหตุผลหลักๆที่อยากอัพคือเอาไว้เล่นเกมในอนาคตแล้วก็เน้นไปทาง Red Dead Redemption 2 ที่กำลังจะออกต้นเดือนหน้าเลยครับ
    หลายคนอาจจะสงสัยว่าคอมระดับนี้ยังไงก็เล่นลื่นๆที่ 60FPS แต่ผมใช้จอ 240HZ น่ะครับอยากได้ FPS ที่มันมากกว่า 60 สัก 80-100 ก็กำลังดีครับจะได้สบายๆตาหน่อย
    ขอบคุณทุกคนสำหรับคำตอบนะครับ

RTX 2080 ก็คือ 1080Ti นี่แหล่ะครับ หลาย ๆ เกมแทบไม่ต่างกัน

ถ้าไม่เน้นแสงเงา หา 1080Ti มือสองถูก ๆ มาเล่นก็ได้ครับ ประหยัดไปครึ่งราคา

Red Dead Redemption 2 ผมว่ารอดูผลทดสอบก่อนดีกว่าครับ

Comment

2080 Ti มือ 2 3 หมื่นถ้วน หาได้ เจ็บทีเดียว SLI อย่าไปเลย

Comment

SLI ต้องวัดดวงกันด้วย ไม่สามารถใช้งานเล่นเกมจริงได้ทุกเกม

Comment

เหน 2080ti ลงมา 29k ตัวนึง ไปละ

Comment

หาชองแรง

Comment

ผมแนะนำ 2 ทางนะ และจะบอกด้วยว่าถ้าผมเป็นท่าน ผมจะเลือกทางไหน
              1. RTX 2080 Super ถ้าจะขาย GTX 1080 ใบเดิมทั้งที ไป RTX 2080 Super ขึ้นไปเลยครับ อย่าจัดแค่ RTX 2080
              2. ถ้าไม่รีบ รอได้ รอเจนต่อไปก่อนครับ Red Dead 2 เห็นสเปคแนะนำต้องการแค่ GTX 1060 6 Gb เท่านั้นเอง ไปหนัก HDD หลักร้อย Gb ซะมากกว่า

และสุดท้าย ถ้าผมเป็นท่าน ผมเลือกข้อ 2 ครับ เพราะ GTX 1080 เวลานี้ก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไร จอที่ใช้ก็ระดับ 1080p ไม่ได้ 1440p หรือ 2160p
              บวกกับว่าถ้าเรารอได้ เจนใหม่มาไม่รู้หรอกจะแรงกระโดดจริงหรือแค่ขยับไปไม่กี่เปอร์เซ็นต์ แต่เราจะได้พวก Super ในราคาที่ถูกลงตามกลไลการตลาดไง
              รุ่นใหม่มา รุ่นเก่าย่อมราคาลง เราได้เลือกว่าจะกำเงินซื้อรุ่นใหม่เลย หรือแค่รุ่นเก่าก็เพียงพอต่อการใช้งาน (ถ้ารุ่นใหม่มาไม่แรงแบบก้าวกระโดด)

Comment

จากประสบการณ์ sli ไม่ใช่ทางออกของคนอยากแรงในราคาประหยัด เพราะมันพ่วงข้อเสียมาด้วย เปรียบเทียบก็เหมือนรถสปอร์ตแหละครับ แรงจริง แต่แพง กินน้ำมัน ดูแลรักษายาก บรรทุกได้น้อย ฯลฯ

ผมเองเคยใช้ 670 sli มาได้ราวๆ 2 ปี บอกเลยครับว่าคิดผิด ปัญหาอย่างแรกที่เจอคือ เกมมันไม่ support ทุกเกม เกมใหม่ๆ มานี่ไม่ต้องเดาเลยว่าไม่ได้ใช้ sli แน่ๆ ต้องรอ patch และ driver ที่มันอัพเดท sli profile มาให้ พวกเกมพอร์ตจากคอนโซล เกมเก่าก็ด้วย ประมาณ 50-50 เลยจะไม่รองรับ sli อย่างที่สองคือถึงจะ support แต่ก็มีปัญหาเฟรมตกชั่วขณะแล้วกลับมาเหมือนเดิม (micro stuttering) เพราะการ์ดสองใบมันแบ่งกันทำงานคนละครึ่ง ถ้าถึงจุดที่ใบใดใบหนึ่งสะดุด การทำงานโดยรวมจะสะดุดไปด้วย ปัญหานี้เวลาดูกราฟทดสอบตามเว็บเราจะไม่เห็นความต่างมากนักเพราะเขามักเอาค่าเฉลี่ยมาแสดง แต่เวลาเล่นจริงจะรู้สึกเลยครับว่ามันไม่ลื่นเท่าที่ควรเมื่อเทียบกับการ์ดเดี่ยว ปัญหาสุดท้ายคือการกินไฟและความร้อน ใช้ sli แล้ว psu ร้อนจี๋เลย และตัวการ์ดใบบนก็ร้อนขึ้นมากด้วย คือบวกไปอีกเกือบ 20 องศาเลย จนผมต้องเอาพัดลมเคสมาเป่าเพิ่มอีกตัว เสียงพัดลมเคสบวกกับเสียงพัดลมการ์ดที่หมุนไปถึง 100% เพื่อระบายความร้อนนี่มันทรมานหูจริงๆ ครับ

พอ gtx980 ออกผมเลยตัดสินใจขาย 670 ทั้งสองใบ เพราะมีการ์ดเดี่ยวที่แรงพอๆ กันหรือมากกว่าออกมาให้ใช้แล้ว พอเปลี่ยนแล้วชีวิตโคตรดีเลยครับ การ์ดเย็น เสียงไม่ดัง psu ไม่ร้อน เฟรมเรตนิ่งไม่กระตุก ถ้าให้กลับไปเล่นการ์ดคู่ผมคงไม่เอาอีกแล้ว

Comment

Comment

-จริงๆถ้าเล่นแค่ 1080p 1080ti น่าจะดัน 100+fps สบายๆทุกแทบเกมตอนนี้แล้ว เล่นเกมไหนถึงดันไม่ถึงนี่ครับ โหดแท้
                    -1080ti กับ 2080 แรงพอๆกันครับ ผลัดกันแพ้ชนะแล้วแต่เกม แต่ต่างกันไม่มาก 1080pหนีกันไม่ถึง10fps ขนาดไป2080tiยังไม่ฉีกเลยครับแรงกว่า1080ti สัก 20-30% แต่ราคาตอนนี้x3
                    -sli มันไม่รองรับทุกเกมอะครับ หรือบางเกมไม่ได้รับ sli มาโดย default ต้องมาเซต sli profile เอง ถ้าเกมไหนไม่รับsliมันก็เล่นได้แหละครับ แค่มันใช้การ์ดแรกการ์ดเดียวเหมือนไม่มีใบที่สอง
                    -ถ้าเกมยังไม่มารอดูเกมออกก่อน แล้วดูรีวิวว่าเกมนี้รับ sli พร้อมมั้ยค่อยจัดอะครับ
                    -เวลาใช้ sli เล่นต้องเล่นแบบ exclusive fullscreen ถึงลื่นครับ ถ้าเป็น borderless fullscreen หรือ windowed fullscreen นี่มันจะแลคๆเห็นได้ชัดเลย
                    -ผมก็ใช้ 1080ti sli อยู่ เพราะใช้จอ3440x1440 120hz เล่น Destiny2 1080tiใบเดียวมันดันไม่ถึง120fps
                    ต่อให้ไป2080tiใบเดียวมันก็ดันไม่ถึง120fpsอยู่ดี จะไป2080ti sliก็บานปลายเกิน
                    เลยได้หา1080tiมือสองมาsliนี่ล่ะครับ เพราะมันยังไม่มีการ์ดเดี่ยวที่แรงพอความต้องการมาให้ใช้
                    Last edited by gimkim; 23 Oct 2019, 04:35:48.

Comment

คนในอยากออก คนนอกอยากลอง

ผมนี่ 970 SLI ปี 2015 นี่ก็ 4 ปีแล้วซิ
                      ก่อนหน้านั้นอีกก็ใช้ HD5970 2GPU น่าจะ 2-3 ปี
                      มีเพื่อนก็ใช้ HD6990 2GPU เจอบั๊กเกมเพียบ
                      ไหนจะเกมไม่รองรับ เล่นแล้วการ์ด 2 ใบ ทำงานเข้ากันได้ไม่ดีกระตุก

ณ ตอนนี้ บอกเลยไม่คุ้ม!!!
                      กำลังจะซื้อการ์ดใหม่อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ขาย 970 ออกไปใบละ เคสโล่งไปเยอะ เย็นด้วย

ข้อดี SLI/CF ตอนนี้อย่างเดียว คือ หล่อ

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                        คนในอยากออก คนนอกอยากลอง

ผมนี่ 970 SLI ปี 2015 นี่ก็ 4 ปีแล้วซิ
                        ก่อนหน้านั้นอีกก็ใช้ HD5970 2GPU น่าจะ 2-3 ปี
                        มีเพื่อนก็ใช้ HD6990 2GPU เจอบั๊กเกมเพียบ
                        ไหนจะเกมไม่รองรับ เล่นแล้วการ์ด 2 ใบ ทำงานเข้ากันได้ไม่ดีกระตุก

ณ ตอนนี้ บอกเลยไม่คุ้ม!!!
                        กำลังจะซื้อการ์ดใหม่อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ขาย 970 ออกไปใบละ เคสโล่งไปเยอะ เย็นด้วย

ข้อดี SLI/CF ตอนนี้อย่างเดียว คือ หล่อ
                        น่าจะมี dummy มาขาย เสียบโชว์ไฟเฉย ๆ นะ

Comment

สาย Multi GPU

สมัยก่อนผมก็ยัดๆ เข้าไปทีละ 2-3ตัวเหมือนกัน

Comment

2070s ราคาราวๆๆ 18000 มองความคุ้มแล้ว คือโดน
                            ขายแล้วซื้อใหม่ดีกว่าครับ

Comment

สำหรับผม ผมมองว่า sli ตายแล้วครับ

Comment

Working...
                              X