overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: E8400กะMSI P45Neo3FR

OverclockZone Member koklb's Avatar

Default E8400กะMSI P45Neo3FR

...มีปัญหาว่า อัพเดตไบออสเป็นเวอร์ชั่น1.6แล้ว1, ทำไมปรับให้Intel EIST เป็นdisabledแล้วตัวคูญยังไม่นิ่ง 2,ผมปรับค่าFSB/DRAM Ratioเป็น1:1แล้วมาเช็คค่าในวินโดว์
    โดยใช้CPUZ 1.50แล้ว ค่ามันยังเป็น 5:6 (1:1.2) งง 3,ถ้าเข้าไปเช็คไบออสใหม่ที่เวปเค้า
    มันชอบให้อัพเดตไบออส ซึ่งของผมเป็นเวอร์ชั่นใหม่สุดแล้ว(1.6) จะว่าล๊อคค่าในไบออสว่าไม่ให้แฟรชก็ยอมให้แฟรชได้นะ งง ครับ หมดเนี่ยลองมากะQ8200ก็ยังเป็นเหมือนกัน หรือผมเข้าใจอะไรผิด ก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ อย่างอื่นปกตินะครับใช้งานได้ แต่ว่าจะโอ E8400 E0ซะหน่อย ดันปรับค่าแถวนั้นไม่ได้เซ็งครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ลองเฟรตไบออสดูครับ

OverclockZone Member koklb's Avatar

...แฟรตแล้วครับท่าน แฟรตไม่ต่ำกว่าสามเที่ยว ยังเหมือนเดิม เลยสงสัยว่ามีอะไรผิดปกติแล้วละครับ แถมว่าไปเช็คเวอร์ชั่นไบออสตอนบูตก็แสดงว่าเป็นเวอร์ชั่นใหม่แล้ว(1.6) แต่ยังเข้าไปปรับค่าในส่วนเมนู core cell ได้แต่ เข้ามาในวินโดว์แล้วใช้CPUZเช็คค่าแล้วไม่มีอะไรเปลี่ยนไปเลยครับ งง ครับ บูตใหม่เป็นหลายเที่ยวเข้าไปดูในเมนู core cell ก็ค่าที่ตั้งไว้ยังอยู่ดี งง หนักเข้าไปอีกครับ เลยมาถามๆหาคำแนะนำแถวๆนี้ละครับ แฮะๆๆ

ps000000
    Guest

นอกจาก EIST แล้วปิด C1E ด้วยครับ ปิดให้หมดเลยยกเว้น MultiCore

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    นอกจาก EIST แล้วปิด C1E ด้วยครับ ปิดให้หมดเลยยกเว้น MultiCore
    ไอ่C1E ในMSIมันอยู่ตรงไหนครับ หาเท่าไหร่ไม่เห็นมี แต่ออปชั่นเกี่ยวกับซีพียูค่อนข้างแน่ใจว่า
    ปิดส่วนที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับพลังงานทุกหัวข้อหมดแล้ว แม้นแต่ในวินโดว์ก็เซตเรื่องแบตเตอรี่และพลังงานเป็นออลเวย์ออน หมดแล้วยังไม่สามารถปรับให้ซีพียูวิ่งเต็มๆได้เลยครับ ว่าๆไปเข้าไปในหมวด core cell สามารถปรับค่าได้แทบทุกอย่างที่ควรจะเป็นแต่เข้ามาในวินโดว์แล้วค่ามันไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปจาก
    ดีฟอลส์ ว่าง่ายๆปรับในไบออสแล้วเหมือนไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ งง มากครับ แต่ใช้งานได้ตามปกตินะครับ เพียงแต่ว่าจะปรับให้โอเนี่ยปรับค่าอะไรไม่ได้เลยครับ

ps000000
    Guest

...ขอบคุณครับ แต่ผมต้องไปเอาจัมเปอร์ที่แถวๆช่องเสียบการ์ดจอออกสองตัวครับ เนี่ยครับผลที่ได้

แต่ตัวคูญยังไม่ยอมนิ่งครับ งง เพราะตามรูปที่ท่านปะไว้ก็ ผมก็ปรับตามนั้นละครับ เว้นแต่ค่าแรม ผมใช้แรมแค่บัส800ครับ

OverclockZone Member cnm_0985's Avatar

C1E มันอยู่ในโหมด CPU Feature ครับ ลองหาดูมีแน่นอน

...ตรงหน้านี้เข้าไปดิสเอเบิ้ล หมดแล้วครับ ยังไม่ยอมนิ่ง รอไบออสใหม่ครับ
    [IMG][/IMG]

Bookmarks

Bookmarks