Announcement

Collapse
No announcement yet.

i5 6600k ข้ามไปเล่น i5 9400f โอเคมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าจะขยับ ผมคิดว่าไม่ไป 8700K หรือ 9700K ไปหา 7700K มือสองมาดีกว่าครับ

ขยับไป 9400F ไม่คุ้ม ส่วนตัวขยับจาก I5 6500 มา I7 6700 ฟินกว่าเดิมเป็นเท่าตัวด้วยครับ (อัปตั้งแต่ประกอบคอมมาใหม่ๆ แล้วรู้สึกเลยว่าไม่ไหว)

เนื่องจาก I5 6500 Base clock ก้ต่ำแถม 4/4 เล่นเกมอัดกราฟฟิกไม่ไหวแล้ว ฝืดเคืองมากครับ หลายๆเกม เฟรมเรทพอๆกัน แต่ความนิ่งของเฟรมเรท ต่างกันเยอะเลย

ตอนใช้ I5 6500 เฟรมเรทร่วงหล่น ระนาว หงุดหงิด เสียอารมณ์มาก ในหลายๆเกม พอมา I7 6700 เฟรมเรมนิ่ง กริ๊บเลย

ปล. ใช้คู่กับ GTX 1070
    ปล.2 ลํอกเฟรมเรท 60 เปิด Vsync เกือบทุกเกม

Last edited by ไซย่า; 22 Oct 2019, 18:19:35.

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
      ถ้าจะขยับ ผมคิดว่าไม่ไป 8700K หรือ 9700K ไปหา 7700K มือสองมาดีกว่าครับ

ขยับไป 9400F ไม่คุ้ม ส่วนตัวขยับจาก I5 6500 มา I7 6700 ฟินกว่าเดิมเป็นเท่าตัวด้วยครับ

เนื่องจาก I5 6500 Base clock ก้ต่ำแถม 4/4 เล่นเกมอัดกราฟฟิกไม่ไหวแล้ว ฝืดเคืองมากครับ

i7 7700k กับบอร์ดเดิมผม มันจะทำได้เต็มประสิทธิภาพมันมั้ยครับ เพราะไม่ใช่ z270

Comment

Originally posted by artisthai View Post
        i7 7700k กับบอร์ดเดิมผม มันจะทำได้เต็มประสิทธิภาพมันมั้ยครับ เพราะไม่ใช่ z270
        ใช้ได้ครับ แต่ อาจจะต้องแฟรชไบออสก่อนนะ ไม่งั้นเดีย่วจะเปิดไม่ติดเอา ส่วนฟังค์ชั้นบางอย่าง เช้่น Speed Shift ระบบประหยัดพลังงานตัวใหม่แทน speed step น่าจะใช้ไม่ได้ เพราะไม่ใช่บอร์ด 270

Comment

i7 7700k เล่นเกมดีกว่า r9 3900x ในหลายๆเกมเลยนะครับ
          อยากสตรีมด้วยก็ใช้ Quick Sync ดูตัวอย่าง ยูทูป ได้

Last edited by โหงพราย; 22 Oct 2019, 19:35:58.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
            i7 7700k เล่นเกมดีกว่า r9 3900x ในหลายๆเกมเลยนะครับ

แคบใว้ละ เดี๋ยวเอาไปโพสในเฟส

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              แคบใว้ละ เดี๋ยวเอาไปโพสในเฟส
              ในเฟส AMD เจนใหม่ + DDR5 5600MHz, Write 200K+, Latency 5ns + PCI-E4.0 เลยนะ

Comment

สรุป i5 9400f คงยังไม่น่าอัพเท่าไหร่ ดีไม่จัดมาก่อน ขอบคุณหลายๆท่านที่เข้ามาแนะนำครับ intel เจนเดิมๆนี่มันรีดเกมส์ได้ดีจริงๆครับ หลังๆเลยเปลี่ยนแค่ VGA FPS พุ่งกว่าเปลี่ยน CPU

Comment

ผมมีบอร์ดนี้นะครับลากnon kเจน6ได้ เผื่อจะดึงพลัง6700มาได้555+

Comment

Originally posted by bellman View Post
                    ผมมีบอร์ดนี้นะครับลากnon kเจน6ได้ เผื่อจะดึงพลัง6700มาได้555+

ตัวเมพเลย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      อย่างที่บอกครับ แล้วแต่เกมเลย
                      บางเกม 4/4 เล่นได้ดีไม่ต่างกับ 8/16
                      บางเกมแค่อัพไป 4/8 6/6 ก็เห็นผลต่างจาก 4/4 แล้วครับ

ส่วนตัวใช้ 8350k ลองเอา 9900kf มาจำลองเป็นทั้ง i5 i7
                      สิ่งที่เห็นคือประสิทธิภาพโดยรวมที่ดีขึ้น
                      ถ้าจะเน้นเกม เน้น gpu ยังไงก็ต้องไปทุ่มกับการ์ดจอ เพราะการอัพ cpu แรง ๆ ในขณะที่การ์ดจอประสิทธิภาพเท่าเดิม อาจจะไม่เห็นผลต่างอะไรเลยก็เป็นได้ ในด้านเล่นเกม
                      หรือการมีการ์ดจอแรง ๆ แต่เกมที่เล่น ดันเรียกจำนวนเธรดเยอะ หรือปั่มเฟรมจน cpu ฟูลโหลดตลอดเวลา จนเกิดจังหวะระบบหน่วง มันก็จะทำให้รู้สึกว่า cpu ที่มี จำนวนเธรดน้อยไป หรือไม่แรงพอก็เป็นได้
                      หรือถ้าจอที่ใช้ละเอียดกว่า FHD ก็ยิ่งควรไปลงทุนการ์ดจอมากกว่า cpu
                      หรือถ้าจอที่มียังเป็น FHD แล้วอยากได้เฟรมทะลุร้อย ตรงนี้แนะนำว่า cpu ต้องแรงพอด้วย

เพราะฉะนั้น ก่อนตัดสินใจอัพเกรด ต้องสังเกตระบบเราว่า มันขาดเหลือยังไงต่อเกมหรือโปรแกรมที่จะใช้ก่อนด้วยครับ
                      ไม่เช่นนั้นอัพเกรดไม่ตรงจุด ผลที่ได้กลับมา อาจจะทำให้รู้สึกว่าไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป

ยังไงก็ลองระบุสเปคมาเต็ม ๆ
                      เพราะการที่แนะนำให้อัพ cpu ก็อยู่บนพื้นฐานว่าการ์ดจอต้องดีพอ ที่จะทำให้รู้สึกว่า cpu มันไม่พอ

เสียดาย RX-580 ส่งคืนคนขายไปละ (จอกระพริบเวลา idle)
                      ไม่งั้นคงได้เทสอีกรอบแต่เป็นการ์ดรุ่นกลางแทน

Comment

Originally posted by bellman View Post

ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ลากได้ครับแต่มันจะวิ่งเต็มตลอดเวลา

Comment

แหล่มเบย

Comment

ขาย i7 6700 แล้วซื้อ i7 7700k มาใส่บอร์ดเดิมดีกว่าครับ OC ก็ง่ายกว่า เดิมๆก็ยังแรงกว่า ก่อนขายก็อัพไบออสล่าสุดก่อน
                            Last edited by โหงพราย; 23 Oct 2019, 19:32:23.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                              ขาย i7 6700 แล้วซื้อ i7 7700k มาใส่บอร์ดเดิมดีกว่าครับ OC ก็ง่ายกว่า เดิมๆก็ยังแรงกว่า ก่อนขายก็อัพไบออสล่าสุดก่อน

เดี๋ยวรอจังหวะ i7 7700k ราคาดีๆน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับโดยไม่ต้องยกทั้งบอร์ด

Comment

Comment

Working...
                                X