Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลากดปุ่มเปลี่ยนภาษาต้องกดปุ่มตัวหนอน 2 ที ถึงจะเป็นภาษาไทยแก้ยังไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลากดปุ่มเปลี่ยนภาษาต้องกดปุ่มตัวหนอน 2 ที ถึงจะเป็นภาษาไทยแก้ยังไงดีครับ

เวลากดปุ่มเปลี่ยนภาษาต้องกดปุ่มตัวหนอน 2 ที ถึงจะเป็นภาษาไทยแก้ยังไงดีครับ คือมันมี 3 ภาษาครับ engus uk แล้วก็ไทยครับ แก้ตามวิธีเบื้องต้นในกูเกิลแล้วมันก็ดีสักพัก พอรีคอมก็เป็นเหมือนเดิมครับ windows10

ตั้ง Region เป็น Thai ขอรับ

Comment

ลบออก 1 ตัวสิครับ
      หรือว่าต้องใช้ทั้งแป้น us uk

Comment

ไม่หายครับ

ลองทำตามทั้ง 2 ความเห็นแล้วครับ ลบออกแล้ว เปลี่ยน region เป็นไทยแล้วก็ไม่หายครับ ถ้าตอนเปิดคอมใหม่ๆ มันปกติอยู่ครับ กดครั้งเดียวก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้เลย แต่ใช้งานคอมไปสักพักมันก็มี uk เพิ่มขึ้นมา กลายเป็น 3 ภาษาครับ

Comment

เป็น bug ของ windows10 ครับ อัพเดททีก็เป็นที
          ใช้วิธีแก้ตรงๆ หรือวิธีแก้ที่ฟังดูสมเหตุสมผล เช่น ตั้ง region หรือลบออกเองตัวนึง
          มันจะไม่หายขาดหรอกครับ แป็บนึงก็จะเป็นอีก เพราะต้นเหตุของปัญหามาจากข้อผิดพลาดของตัวอัพเดทเอง

ผมทำตามนี้ https://pantip.com/topic/37688914 อาการจะหายไปโดยไม่กลับมาเป็นใหม่จนกว่าจะมีอัพเดทใหญ่ครั้งหน้า
          แม้จะไม่หายขาด แต่อย่างน้อยก็ยืดเวลาไปได้นานๆ ล่ะ ผมก็อบโค้ดติดไว้บน desktop เลย
          Last edited by zeratul111; 24 Oct 2019, 20:27:45.

Comment

)

ขอบคุณครับบ

Comment

แปลกจังครับ บั้กตัวนี้เห็นหลายคนเจอกัน

แต่ผมไม่ยักเคยเจอ

เป็นเฉพาะเวอร์ชั่นเก่าหรือครับ

พอดีอัพใช้ล่าสุดตลอดเลย

Comment

ตอนลง Windwos ให้ตั้ง ตั้ง Region เป็น Thai พอถึงการตั้งค่า Keyboard ให้ตั้งค่าเป็น US ยังไม่ต้องไม่เปลี่ยนอะไร
                ติตตั้ง Windows เสร็จค่อยไปเพิ่มภาษาไทย ครับ

Comment

ลบออก

Comment

Working...
                  X