Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วงนี้คอมฯรวนๆ มีอาการแปลกๆ ใครเป็นบ้าง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วงนี้คอมฯรวนๆ มีอาการแปลกๆ ใครเป็นบ้าง?

ตอนแรกไม่ได้คิดอะไร คิดว่าคงเปนที่เครื่อง หรือ Windows เรา
    ผมใช้ เดกส์ทอป อาการคือ เวลาใช้คอมไปนานๆ หรือเปิดทำงานหนักๆ หรือเล่นเกมส์
    คอมฯจะมีอาการรวนๆ อืดๆ ภาพรวนๆ เช่น มีรูปTaskbar ขึ้นไปอยู่บนสุดของจอ
    พอเปิดๆปิดๆหน้าต่างที่ใช้อยู่ถึงหาย,, Icon หาย ทั้ง Desktop และ Start menu
    โดยรวมคืออาการประมานนี้ จะเห็นส่วนหนึ่งของจอไปโผล่อยู่อีกที่นึง
    ถ้าเอาเมาส์ไปวางมันก็จะหายๆแหว่งๆ ถ้าตรงนั้นมีปุ่มหรือมีการตอบสนองใดๆ
    บางทีโฟล์เดอร์ที่มีไฟล์ภาพ ไม่แสดง Thumbnail เหลือแต่ชื่อไฟล์
    เมนูก็เจ๊งๆ

ตอนแรกสงสัยว่าคอมร้อนก่อน อาจจะการ์ดจอร้อนไปรึป่าวภาพมันถึงรวนๆ
    และส่วนใหญ่ผมทำงานเกี่ยวกับพวกภาพอยู่แล้ว เวลารันไฟล์หนักๆมันก็จะเป็น
    เปิดคอมไว้นานๆ ไม่ได้ใช้งานหนักก็เป็น
    ทีนี้เครื่องเพื่อนผม ก็เป็นอาการเดียวกันแต่เป็นโน๊ตบุค แฟนผมก็บ่นช่วงนี้คอมช้าๆอืดๆโน๊ตบุคเหมือนกัน
    ผมต่างที่เป็นเดกส์ทอป ก็เลยสงสัยว่า Windows เปนไรรึปล่าว Bug ไหม ติดไวรัสรึปล่าว

เลยอยากลองมาสอบถามท่านอื่นๆดูว่าเป็นกันไหม ผมก็ไม่รู้ว่ามีคนตั้งกระทู้เรื่องนี้ไปรึยัง
    เพราะไม่ได้เข้าเว็ปบ่อยๆ

ปันหาทุกอย่างแก้ได้ด้วยการ Restart แต่มันก็เป็นแค่ปลายเหตุ
    ถ้าใครพอรู้ต้นตอสาเหตุ ช่วยบอกผมทีว่าเกิดอะไรขึ้น จะได้แก้ถูกครับ
    ปล. ไม่อยากลง windows ใหม่ - -*

******แก้ เพิ่มเติมผมใช้ Windows Xp ver2002 sp3
    Last edited by idolizes; 18 Feb 2009, 00:50:22.

ต้นตอก็มี 2 ทางอ่ะนะ ไม่ฮาร์ดแวร์ ก็ซอฟแวร์

เรื่องใช้งานหนักแล้วเป็นแบบงี้ผมก็ไม่เคยเจอกับตัวเอง

ลองสแกนดูมั่งยัง? เผื่ออาจเป็นที่ไวรัส

Comment

ไวรัสแน่ ๆครับ พวกโทรจัน สแปมแวร์จากเว๊บต่างนั้น ๆละครับ พยายามสแกนบ่อย ๆ อัพเดตตัวโปรแกรมฆ่าไวรัสด้วย แต่ถ้าทำได้ทุก 6 เดือน ลงวินโดไหม่ 1 ทีครับ เครื่องสะอาดไม่รวนแน่นอน

Comment

Format ลงใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ดี

Comment

ตามด้านบนเลยครับ

Comment

ขอดันหน่อยนะครับ

พอดีเป็นเหมือนกัน

Comment

ลองฟอแมตใหม่ดูครับ ถ้าไม่มีข้อมูลที่สำคัญก็เอาออกให้หมดเลยครับ

Comment

ล้างใหญ่เดือนละ 2 - 3 ครั้ง ลงโปรมาเล่นบ่อย เลยรวน อิอิ

Comment

Working...
                X