Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ!!คอมเข้า BIOS ได้แต่ไม่สามารถบูต windows หรือ USB windows ได้ขึ้นจอฟ้าตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ!!คอมเข้า BIOS ได้แต่ไม่สามารถบูต windows หรือ USB windows ได้ขึ้นจอฟ้าตลอด

คอมมีอาการเข้า bios ได้แต่สั่งให้บูต SSD windows หรือ USB windows ก็จะขึ้นจอฟ้าทุกครั้งไม่สามารถเข้าไป Repair หรือ Reset windows ได้เลย
    ลองถอดอุปกรณ์ทุกอย่างเหลือแค่ CPU, M/B, USB windows เข้า bios ได้แต่ไม่สามารถบูต USB windows ได้เหมือนเดิม
    Error code ที่ขึ้นมี 0xc000428, 0xc0000221, 0xc000021a แต่ไม่สามารถกดเข้าไปแก้อะไรได้
    อยากทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร CPU, M/B ตัวไหนใกล้พังหรือเปล่า?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เข้า safe mode ได้หรือไม่ครับ

ได้ตรวจสอบไฟล์รัน windows ว่าสมบูรณ์ หรือยังครับ

Comment

Originally posted by mark1314 View Post
      เข้า safe mode ได้หรือไม่ครับ

ได้ตรวจสอบไฟล์รัน windows ว่าสมบูรณ์ หรือยังครับ
      ไม่สามารถเข้าอะไรได้เลยครับมันมีให้เลือกเข้า safe mode , disable signature อะไรพวกนี้กดแล้วมันก็กลับมาที่จอฟ้าหน้าเดิมครับ
      คือแค่ผ่านจากหน้า bios ไปบูตอะไรก็จะขึ้นจอฟ้าตลอด
      Last edited by tarzainw; 28 Oct 2019, 16:13:53.

Comment

ถอดถ่านไบออสแล้วใส่กลับ
        เช็คแรมทำความสะอาดแล้วใส่กลับ
        จากนั้น ถอด HDDให้เหลือลูกที่ลงวินโดว์
        แล้วตรวจสอบอีกทีครับถ้าไม่ได้ ลองเอาแผ่น
        hiren boot เข้าไปbackup ข้อมูล แล้วลงวินโดว์ใหม่ครับ

Comment

Originally posted by KitBitZeR View Post
          ถอดถ่านไบออสแล้วใส่กลับ
          เช็คแรมทำความสะอาดแล้วใส่กลับ
          จากนั้น ถอด HDDให้เหลือลูกที่ลงวินโดว์
          แล้วตรวจสอบอีกทีครับถ้าไม่ได้ ลองเอาแผ่น
          hiren boot เข้าไปbackup ข้อมูล แล้วลงวินโดว์ใหม่ครับ
          ได้ข้อสรุปแล้วครับเป็นเพราะมีแรมตัวนึงเสียเลยไม่ยอมบูตเข้าอะไรเลย
          ส่งเคลมมาได้ตัวใหม่ใช้งานได้ปกติเรียบร้อยครับ

Comment

Working...
          X