Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามซัก 2-3 ข้อครับ HD3850 256mb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามซัก 2-3 ข้อครับ HD3850 256mb

ตอนนี้ใช้ HD3850 256mb กับจอ BenQ 19" Wide อยู่

มีปัญหากับ Warcraft [DotA] คือปรับแล้วจอมันจะยืด ๆ เล่นลำบาก

เลยกำลังจะเปลี่ยนจอเป็น 19" หรือ 22" Wide ถามเลยละกันครับ

1. จอ 19 " Wide ปกติ ค่าความละเอียดสูงสุด 1440*900 แต่มีอยู่ตัวนึงมันบอกว่า
    19" Wide ค่าความละเอียดมัน 1680*1050 นี่ ขนาดของจอมันใหญ่กว่าหรือเปล่าครับ
    หรือว่า เท่า ๆ กัน ทั้ง 2 ตัว

2. ถ้าเปลี่ยนไปเป็น 22" Wide การ์ดจอที่ใช้อยู่เดิมนี้ ไหวมั้ยครับ HD3850 256mb

3. เพื่อน ๆ ที่ใช้จอ 22" Wide เล่น ด็อทเอ ปรับความละเอียดใน Warcraft กันเท่าไรครับ
    แล้วจอยืดเล่นลำบากหรือเปล่า กลัวซื้อมาแล้วจะเจอปัญหาเดิม ซวยเลย T_T

19" ตัวหลังมัน ความละเอียดสูงกว่าครับ แนะนำให้ซื้อ 1440x900 ดีกว่าุุ้ถ้า vga card ไม่ค่อยแรง

Comment

ถ้าใช้จอ 22 น่าจะมีแรม ซัก 512 นะคับ 256 ไม่รุว่าจะไหวไหม

Comment

ข้อ 1 . นี่ สรุปว่า ความละเอียดสูงกว่า แต่ขนาดของจอเท่ากันใช่มั้ยครับ

ข้อ 2 . นี่ ถ้าเปลี่ยน การ์ดจอที่ เบาลงกว่าเดิมแต่ Ram เยอะขึ้น จะช่วยไรมั้ยครับ

อย่างเช่น เปลี่ยนเป็น 3650 512mb หรือว่า 8600 1gb สมมุติน่ะครับ

Comment

1.เท่าๆกันทั้ง 2 ตัวถ้าเปนจอ wide เหมือนกันส่วนความละเอียดคือ สูงสุด ที่จอนั้นๆ ทำได้
          2.ถ้าเล่นแค่ dota ยังไหว คับ
          3.ส่วนตัวไม่ได้ใช้จอ 22 นิ้วนะคับ ใช้ 17 นิ้ว ผมว่า น่าจะปรับแบบ 4:3 คือ 1600*1200 ( no wide )

Comment

1. ขนาดจอก็ 19" เท่ากันล่ะครับ ต่างกันที่ความละเอียด
            2. เอาไปเล่นเกมอะไรอ่ะ
            3. สำหรับ DotA ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่ภาพมันก็จะดูแปลกๆอยู่แล้วอ่ะ(อ้วนๆ) เพราะเกมมันไม่รองรับวายสกรีน เอาง่ายๆก็ปรับให้มันแสดงผลเป็น 4:3 เอาครับ (มีขอบดำซ้ายขวา)

หรือลองเข้าไปแก้ registry ดู แต่ผมไม่เคยทำนะ ไม่รู้ว่าผลที่ได้จะเป็นยังไง
            (ขออนุญาตอ้างอิงสมาชิกท่านหนึ่งหน่อยนะครับ)
            Originally posted by GOD-HAND View Post
            ทำได้ล่ะ ภาพดีขึ้นพอสมควร แต่ต้องไปปรับ Mouse ให้เร็วขึ้นอีก พื้นที่มันกว้างขึ้น -.-

Find:
            HKEY_CURRENT_USER\Software\Blizzard Entertainment\Warcraft III\Video

Edit:
            reswidth = xxxx 1080
            resheight = yyyy 1980

แจ่ม
            ปล.แก้ตรงบรรทัด reswidth , resheight เป็นขนาดความละเอียดของจอที่ท่านใช้นะครับ

Comment

ผมมาบอกวิธีปรับความละเอียดให้ตรงกับขนาดของจอครับ

เริ่มแรกปรับทุกอย่างในเกมให้สุดครับ

แล้วก็ไปปรับที่ regedit โดยไปที่ Hkey_CURRENT_USER\software\Blizzard Entertainment\Warcraft III\Video

ปรับที่ reswidth ดับเบิ้ลคลิก ปรับ Value data:1440 และ Base ติ๊กตรงที่ Decimal กด OK
              ปรับที่ resheight ดับเบิ้ลคลิก ปรับ Value data:900 และ Base ติ๊กตรงที่ Decimal กด OK
              ปรับเสร็จแล้วปิด แล้วลองเข้าเกมดูครับ

ปล. 1440*900 ความความลเอียดของ 19 นิ้วไวด์สกรีนครับ ส่วน 22 ก็ 16xx อะไรนี่หละ

ลองทำดูครับ

Comment

Working...
              X