Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังลง XP แล้วค้างอ่ะครับ มันเกิดจากอ่ะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังลง XP แล้วค้างอ่ะครับ มันเกิดจากอ่ะไร

E8400
    ฺBoard DP43TF
    SATA 250GB (Seagate)
    DDR2 1GBx2/800 (Kingston แท้)
    DVD LG SATA
    PSU Coolermaster 500W
    แผ่น XP SKZ Ori Pack3 (มี SATA Raid)

ตอนแรกผมใส่แผ่น XP แล้วมันจะอ่านๆๆจากแผ่นใช่มะครับ คราวนี้พอมาถึงให้แบ่ง C กับ D ผมก็แบ่งเสร็จ กด Enter เลือกอันบนสุด (NTFS Quick) จากนั้นมันจะขึ้นแถบเหลืองๆน่ะครับ ขึ้นไปได้ 20% แล้วค้างอยู่แบบนั้น นานมาก

ไฟแดงที่เคสขึ้นค้างตลอดเลย แล้วถึงหลุดไปได้ถึง 100% เสร็จ Restart มา มันก็ขึ้นแถบ Screen โหลดของ Windows XP แล้วเป็นดำๆไปเลย ไฟแดงยังขึ้นคาอยู่ตลอดไม่มีการกระพริบ ต้องรอนานมาก(เกิน 20 นาที) กว่าจะขึ้นหน้าติดตั้งที่มีเม้าส์ขึ้นมาให้เริ่มขยับได้

มันเกิดจากอะไรครับ เป็นที่ HDD ใช่ป่าว

ลองเปลี่ยนไดร์ฟ DVD กับแผ่น XP แล้วยังไม่หาย
    Last edited by Big; 18 Feb 2009, 08:22:24.

ลอง format แบบ full ดูครับ หรือแบบ ช้านั้นเองครับ

Comment

ลองแล้วครับ คือมันค้างตอนจะ Format นี่แหละครับ

Comment

สงสัย harddisk จะเจ๊ง

Comment

ใช้ HDD Regenerator สแกนดูครับ PSU ก็มีผลนะครับ

Comment

เรื่อง PSU Cooler 500W เต็ม เลยนะครับ ประกันของ Chin Inter

Comment

คราวนี้พอมาถึงให้แบ่ง C กับ D ผมก็แบ่งเสร็จ กด Enter เลือกอันบนสุด (NTFS Quick) จากนั้นมันจะขึ้นแถบเหลืองๆน่ะครับ ขึ้นไปได้ 20% แล้วค้างอยู่แบบนั้น นานมาก

- ตรงนี้นี่ น่าจะเกิดจาก HDD แล้วล่ะครับ เอาง่ายๆ ลองเปลี่ยนสาย SATA / สายไฟ SATA ดูก่อน ยังไม่หายก็ลองเปลี่ยน HDD -*-

Comment

ออ ครับ เด๋วเอาไปเคลมแล้ว

ถอยมาจาก JIB ห่อมันแกะมาแล้ว ดูชุ่ยๆมาไงไม่รู้ ไอ้เราก็ลืมสังเกตตอนซื้อ

Comment

Working...
                X