overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ถามผู้รู้ครับ HIS HD4850 กับ power color HD4850

OverclockZone Member

Default ถามผู้รู้ครับ HIS HD4850 กับ power color HD4850

มันต่างกัน ยังไงครับ แล้วอันไหนดีกว่า
    ไม่อยากซื้อผิด ครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

ref card ก็ดูของแถมครับ เพราะมันแรงเท่ากัน
    ถ้า non ref HIS มี ice4 pwc มี pcs

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

his เย้นกว่า

กำเงินไปบอกร้านเลยเอา his

OverclockZone Member Evangelion00's Avatar

กำเจี๊ยวไปบอกร้านเลยเอา his

Quote Originally Posted by Evangelion00 View Post
    กำเจี๊ยวไปบอกร้านเลยเอา his

สงสัยจะมีกลิ่นติดเงินแหงมๆ แต่คนขายเค้าคงไม่รังเกียจหรอกมั๊ง เค้าชอบ

OverclockZone Member 214659's Avatar

HIS +++

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

HIS แจ่มกว่า

OverclockZone Member MoOd's Avatar

His - -

OverclockZone Member mosseser's Avatar

ถ้าระหว่างสองตัวนี้ผมก็เลือก HIS ครับ อิอิ

แต่จริงๆแล้ว ท่านลองมอง Palit 4850 Sonic ดูครับ ผมรับประกันว่า แรง+เย็น

OverclockZone Member dcom's Avatar
    บ้านพรุ-หาดใหญ่-สงขลา

ขอตอบหน่อย ผมใช้power color HD4850 gddr4 ก็ไม่เห็นจะร้อนเลย แรงดีออกคัยที่ว่าร้อนคือเขาไม่ได้ใช้เอง
    ความคิดส่วนรวมทั้งนั้น ใช้เองแล้วจะรู้

OverclockZone Member kingmax's Avatar

POWERCOLOR HD4850 PCS 512MB GDDR4 PCS+ 256 BIT 675/2200 6290

แจ่มจริง ลองดิ เย็น แรง

เท่าที่ลองเองนะครับ บทจะเย็นมันก็เย็นครับ idle จะมากกว่าชาวบ้านเค้านิดหน่อย ไม่***งกันมาก

แต่พอ full load.... ดูเอาเองนะครับ แต่ก็ไม่แต๊บนะ ยังไปต่อได้เรื่อยๆ

แกะมาทา MX-2 สองรอบแล้ว เพราะครั้งแรกก็ผลที่ได้ ประมาณนี้ครับ.... ครั้งที่สองก็ ประมาณนี้

สรุปคือ.... ซิงค์ทองแดงนี่ที่ว่า จะเอาอยู่ สำหรับการโหลดหนักๆ เกรงว่า จะเอาไม่อยู่ซะแล้ว ด้วยขนาดพื้นที่ผิวที่จำกัด และ ลมที่ ไม่แรงอะไรมากมาย ท่อฮีตไปค์ที่โผล่มาแค่ 2 เส้น ต่อกับพินบางๆแต่ขนาดเล็กและถี่... ผลงานที่ได้ก็ อาจจะ ร้อนมากหน่อย ก็แค่นั้นครับ

ลองพิจารณาครับ ค่าซิงค์อีกสักพัน น่าจะช่วยได้ครับ

แต่ถ้าไม่อยากเปลี่ยนซิงค์ก็ ยี่ห้ออื่นที่มีระบบระบายความร้อนดีๆที่เพียงพอในการใช้งานหนักหน่วงก็ มีให้เลือกเยอะครับ ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ เพราะแต่ละตัวก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันครับ
    Last edited by Leim; 29 Mar 2009 at 22:30:11.

เพิ่มพัดลม 12 เซนต์เข้าไปอีก 3 ตัว (ตรงซิงค์พัดลม - หลังการ์ด - ภาคจ่ายไฟ)

ก็ช่วยได้เยอะครับ สำหรับ clock เดิมๆ

แต่ ลากเมื่อไหร่ ก็จะได้ผลตามข้างบนนั่นแหล่ะครับ จะเริ่มออกอาการระบายความร้อนไม่ทันทันที

(อุณหภูมิห้องราวๆ 31 องศาครับ)
    Last edited by Leim; 29 Mar 2009 at 22:29:44.

เหลือพัดลมภาคจ่ายไฟตัวเดียว (ตรงจุดนี้ร้อนจัดครับ เกรงว่าจะทำการ์ดพังก่อน....) นอกนั้น ปล่อยครับ......

ส่วนตรงด้านหลัง pcb ของการ์ด ตรงตำแหน่งเม็ดแรมก็ ร้อน ถึง ร้อนมาก

เอาเป็นว่า ถ้าเล่นแบบปิดเคส ควรจะมีการระบายความร้อนออกจากเคสให้ดีครับ ไม่อย่างนั้น ความร้อนสะสมจะทำให้เกิดปัญหาในอนาคตได้ครับ ขณะทดสอบผมเล่นเปิดเคสนะครับ

สรุปคือ ควรให้ความสำคัญกับความร้อนตรง pcb ด้านหลังการ์ดสักหน่อยครับ จะช่วยได้ครับ
    Last edited by Leim; 29 Mar 2009 at 22:29:44.

เลือกกันเอาเองครับ มุมน้ำเงิน กับ มุมแดง..... เล่นเกมส์จริงๆเทียบกัน แทบไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ ขึ้นอยู่กับความพอใจของท่านเป็นที่ตั้งแล้วกันครับ

อยากแรงแบบก้าวกระโดดไปเลย คงต้องรบกวนไป 4870 แล้วหละครับ อันนั้น ของเค้าแรงจริงๆ

OverclockZone Member rck_devil's Avatar

สวยจัง น้อง ice

POWERCOLOR + 1 ครับผม

ผม HIS ครับ ถึงจะเย็นพอ ๆ กัน แต่มันหรูต่างกันครับ

ตรงช่อง DVI เคลือบทองด้วยนะเออ

สรุป HIS ชนะเพราะมีทอง จึงดูมีฐานะกว่า

OverclockZone Member jeabza1's Avatar
    RMUTL,ลำพูน-เชียงใหม่

ของแดง มันต้อง HIS สวย มาตั้งแต่ 3870 แล้ว

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

HIS แพงกว่า (นิดเดียว อิอิ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks