Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7 920 ยกแรกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I7 920 ยกแรกครับ

เมื่อคืนว่างครับมีเวลานิดหน่อยเลยจัดไป Eclipse + 920 หลังจากซื้อมาเก้บไว้นานแระ ไปลุยกันเลยครับ

SYSTEM
    MB Eclipse SLI Bios V1.2
    CPU I7 920 + Ultra 120 Ex 1366 VID +0.3
    Ram OCZ Tri Ch. 1600/CL8 @1600/CL7-7-7-21 Vdim 1.78
    VGA PWC 4850 PCS+ X 2
    HDD SG 7200.11 buff 32MB
    PSU TT 1200W

I7 920 ลากไม่ยากครับ แต่กว่าจะเทสผ่านยากพอสมควรนั่งงมอยู่ตั้งแต่สามทุ่มผ่านตอนเที่ยงกว่าๆ >.<

ควาเร็วที่เห็นที่จริงคือ 200X20 = ประมาณ 4 Ghz นะครับ แต่ถ้าเราใช้งานแค่หัวเดียว

Multiplier จะขึ้นไปเป็น 21 ความเร็วประมาณ 4.2Ghz ซึ่งจะเห็นในการเทสประกันเภท single core ทั้งหมด

ถ้าไม่เปิดโหมดนี้+Enable EIST ผมลากไม่ขึ้นยังงงๆอยู่ครับ ไม่รู้อุปทานป่าว อิอิกำ

1M

32M Single Core I7 นี่ไวดีจริงๆครับ รอแปปเดียวเสร็จละ

32M Quad Core

8 Threads ลองแล้วนะครับ แต่ไม่ผ่านเลยไม่มีผล อิอิกำ

ต่อจากนี้เป็นผลเทส 3D ซึ่งผมคิดว่าน่าจะมีปัญหากะ Driver

เพราะเทสแล้วบางครั้งคะแนนไม่ขึ้นออกมา 7K เอง กำ แต่ไม่มีเวลาลองละครับ ใช้ 9.1 นี่แหละ

แต่จากการทดสอบเบื้องต้น เอา CCC ออกแล้วคะแนนขึ้นนะกรรมจิงๆ

ตู้ปลา Single VGA

ตู้ปลา CF คับ

3DMARK06 Single VGA คะแนนน้อยจัง แถมบางครั้งเทสแล้วคะแนนไม่ขึ้นอีกกำ

3DMARK06 CF คะแนนน้อยเหมือนเดิมเค้าได้กัน 25K + ทั้งนั้น T-T แนะนำ Driver ATI สำหรับ 48XX ที่ดีดีหน่อยคับพี่น้อง

Everest Comment ต่อไปนะครับ

Everest ครับ I7 แซงหมดยกเว้นเจอ 8 หัวแท้

Last edited by matoom; 18 Feb 2009, 11:31:48.

Comment

แหล่มโคตร ไป 4.2 แต่ผลคะแนนเยอะมากๆ

Comment

ของเค้าแรงจริงๆ

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
          แหล่มโคตร ไป 4.2 แต่ผลคะแนนเยอะมากๆ
          1 หัวอะ 4.2 ครับ แต่ถ้าเกิน 2 หัวตัวคูณจะลดเหลือ 20 คือ 4.00 G คับท่าน

ปล.เหมือนจะแรงนะครับ แต่ของท่านอื่นเค้าแรงกว่าง่า

Originally posted by >!eNg_* View Post
          ของเค้าแรงจริงๆ
          หวังไว้คับท่านเก่ง

ตอนแรกกะต่อ 4870 ด้วยแต่เวลาไม่อำนวยไว้ต่อยกสองคราวหน้านะครับ

Comment

ท่าน matoom ครับลากไประดับนี้ อุณหภูมิเท่าไหร่กะซิงค์ลมครับ เพราะจะไป i7 เหมือนกันแต่ไม่มีงบเล่นน้ำ อิอิ

Comment

Originally posted by mohan View Post
              ท่าน matoom ครับลากไประดับนี้ อุณหภูมิเท่าไหร่กะซิงค์ลมครับ เพราะจะไป i7 เหมือนกันแต่ไม่มีงบเล่นน้ำ อิอิ
              กะลังตบกบาลตัวเองครับ ดันลืมเก็บข้อมูลอุณหภูมิซะนี่ ยกหน้าจัดให้ครับท่าน

คร่าวๆที่จำได้คือ Idle 33 - 36 Full Load ด้วย Super Pi 32M อยู่ที่ 72 - 75 ครับ วัดด้วย Real temp นะ

ซิงค์ลมคงเกินนี้ลำบากอยู่ครับ ไม่งั้นก็ลากชิลๆ เอาแค่ Mhz แบบนั้นพอไหว

Comment

ขอบคุณท่าน matoom มากครับ

Comment

เยี่ยมเลยครับท่าน matoom ! แล้วก้ถ้าอยากได้ Performance 3D เยอะกว่านี้ก็ลองดัน Uncore ให้ได้สุงที่สุดครับทะลุ 4000MHz ได้ยิ่งดีครับ ส่วน CL แรมปลดไปเลยครับใช้ C9 ยังได้เลยครับ มัน
                  ไม่เห็นผลเลยนอกจากเทส Pi กับ Everest BW เอง ส่วนอื่นๆไม่คุ้มเท่าไหร่เลย ได้แต่ความเทห์อะครับ
                  ว่า CL มันต่ำ เดี๋ยวหาก่อนว่าผลที่เคยเล่นอยุ่ HDD ลุกไหน จะเอามาลงให้ดุนะครับว่า CL8 ปะทะ CL9
                  กับการเทส 3D ไม่มีความแตกต่าง แต่ที่ช่วยได้มากนั้นคือ CPU Freq และก็ Uncore clock

ปล. driver ATI ถ้าเอาปั่นคะแนน 3D ลอง 8.9 หรือ 8.10 ดูครับ
                  Last edited by ZoLKoRn; 18 Feb 2009, 14:20:12.

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                    เยี่ยมเลยครับท่าน matoom ! แล้วก้ถ้าอยากได้ Performance 3D เยอะกว่านี้ก็ลองดัน Uncore ให้ได้สุงที่สุดครับทะลุ 4000MHz ได้ยิ่งดีครับ ส่วน CL แรมปลดไปเลยครับใช้ C9 ยังได้เลยครับ มัน
                    ไม่เห็นผลเลยนอกจากเทส Pi กับ Everest BW เอง ส่วนอื่นๆไม่คุ้มเท่าไหร่เลย ได้แต่ความเทห์อะครับ
                    ว่า CL มันต่ำ เดี๋ยวหาก่อนว่าผลที่เคยเล่นอยุ่ HDD ลุกไหน จะเอามาลงให้ดุนะครับว่า CL8 ปะทะ CL9
                    กับการเทส 3D ไม่มีความแตกต่าง แต่ที่ช่วยได้มากนั้นคือ CPU Freq และก็ Uncore clock

ปล. driver ATI ถ้าเอาปั่นคะแนน 3D ลอง 8.9 หรือ 8.10 ดูครับ
                    แจ๋วมากครับ
                    ว่าแต่ ป๋มจองนะ cpu ....

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post

ขอบคุณมากครับท่านซอล เดี๋ยวผมจะลองดู

ที่กด CL เพราะเห็นมันมีผลกะ SPI ตู้ปลา Everest อย่างที่ท่านว่าอะครับ อิอ

ส่วนลากบัสไกลๆยังไม่ได้ลองครับ พอดีมีเวลาน้อยไปหน่อย

Originally posted by BUS View Post
                      แจ๋วมากครับ
                      ว่าแต่ ป๋มจองนะ cpu ....
                      หวัดดีคับป๋า จะจองไรอะ

Comment

หวัดดีครับคุณ มะตูม ไม่ได้เจอกันนานเลยครับ สบายดีนะครับ

ผมถามหน่อยครับ ว่า บัส cpu 200 นั่น มันปรับเพิ่มได้มั้ยครับ
                        ถ้าปรับเพิ่มได้ ทำไมไม่เล่นบัสอ่ะครับ ทำไมเล่นตัวคูณ

ที่ถามเพราะไม่รู้ ว่า I7 เวลามันลาก มันลากยังไง รูปแบบไหน

Comment

Originally posted by matoom View Post
                          ขอบคุณมากครับท่านซอล เดี๋ยวผมจะลองดู

ที่กด CL เพราะเห็นมันมีผลกะ SPI ตู้ปลา Everest อย่างที่ท่านว่าอะครับ อิอ

ส่วนลากบัสไกลๆยังไม่ได้ลองครับ พอดีมีเวลาน้อยไปหน่อย
                          ถ้าจะเล่น bclk เยอะๆตอนนี้ก็เห็นมีแต่บอร์ด DFI ที่สามารถทะลุ 222MHz ได้แบบแท้ๆที่ไม่ใช่ bug clock
                          ลองดูครับถ้าซีพียูท่านทะลุ 222MHz ได้นี่ Sub-zero สนุกแน่นอนครับ

* bug clock ประมาณว่า เซตใน bios ที่ 222MHz แต่พอบูตขึ้นมาเป็น 223MHz อะไรประมาณนี้นะครับ

Comment

คะแนน cpu 3dmark นี้เมพขิงๆเลยคับลุง

Comment

SYSTEM
                              MB Eclipse SLI Bios V1.2
                              CPU I7 920 + Ultra 120 Ex 1366 VID +0.3
                              Ram OCZ Tri Ch. 1600/CL8 @1600/CL7-7-7-21 Vdim 1.78
                              VGA PWC 4850 PCS+ X 2
                              HDD SG 7200.11 buff 32MB
                              PSU TT 1200W
                              System นี้ผมซื้อต่อ 25000 บาทครับลุง

Comment

Working...
                              X