Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับความละเอียดของภาพเกมใน GeForce Experience กับ ปรับในตัวเกมต่างกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับความละเอียดของภาพเกมใน GeForce Experience กับ ปรับในตัวเกมต่างกันไหมครับ

ตั้งแต่ใช้มาหลายปี เคยปรับไปแค่ครั้งเดียวเองครับ แต่ไม่เห็นความต่าง

เลยอยากรู้ครับว่าปรับความละเอียดของภาพใน GeForce Experience กับปรับใน setting ของเกม เนี่ย

จริงๆแล้วมันต่างกันไหม เพราะทุกวันนี้เวลาเล่นเกมก็ปรับแต่ใน setting ของเกม ไม่เคยไปปรับใน GeForce Experience เลยครับ

GFE มันก็ไปปรับ Setting ในเกมให้นั่นล่ะครับ แค่มันคำนวนว่าเกมไหน ควรปรับเท่าไหร่ จาก Resources ของเครื่องเราครับ
    ข้อดีคือมันง่ายครับ มันฉลาดพอประมาณที่จะปรับให้เครื่องเราเล่นได้ในกราฟฟิคที่รับไหวครับ

Comment

หลายๆเกมบันทึกค่า setting ในรูปแบบไฟล text พวกนามสกุล .ini , บางเกมก็บันทึกในรูปแบบพิเศษ

โปรแกรม GeForce Experience จะใช้วิธีการเก็บรวบรวมข้อมูลจากผู้ใช้ รวมถึง optimize มาจากทีมงานของ nvidia ทำการปรับค่าให้เหมาะสม

แต่ความจริงมันก็ไม่ได้เหมาะอะไรเลย ถ้าเข้าใจว่าออฟชั่นไหนเป็นอะไร ปรับเองดีกว่าครับ

Comment

ถ้าการ์ดรุ่นเก่าๆไม่ท้อป มันจัด low ให้หมด
        เช่นผมใช้ 1060 6gb มันให้ปรับ low ในเกม control พอปรับเอง medium-high นู่น

Comment

ต่างอยู่บ้าง ปรับ AF x16 กับ texture ในไดร์ฟเวอร์จะให้ผลดีขึ้นไปอีก เทียบกับปรับแค่ในเกม

Comment

ปรับเองดีกว่า

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
              ต่างอยู่บ้าง ปรับ AF x16 กับ texture ในไดร์ฟเวอร์จะให้ผลดีขึ้นไปอีก เทียบกับปรับแค่ในเกม
              สงสัยมีผลทดสอบไหมครับ

ปรับในเกม AF x16 กับ ในไดร์ฟเวอร์จะให้ผลดีขึ้นไปอีก

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                สงสัยมีผลทดสอบไหมครับ

ปรับในเกม AF x16 กับ ในไดร์ฟเวอร์จะให้ผลดีขึ้นไปอีก
                เมื่อก่อนเคยเทส GTA V ถ้าปรับแค่ในเกมเส้นถนนมันจะเบลอๆครับ

พอปรับใน driver เส้นถนนชัดเลย

Sims 3 ถ้าไม่ปรับ texture ตรงพื้นดิน/หญ้ามันจะเบลอๆ ปรับละชัดสุดๆ
                Last edited by Botvinnik; 6 Nov 2019, 22:45:10.

Comment

ปรับแล้วไม่มีผลต่อเฟรมเรทปรับได้หมดละครับผมปรับให้ภาพคมก็พอ เล้นบนหน้าจอ1080

Comment

ผมปรับในเกมส์เองก่อนแล้วค่อยมาดู GeForce Experience ว่ามีตรงไหนปรับต่างกันบ้าง

Comment

Comment

Working...
                      X