Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเตรียมอัฟการ์ดจอเพื่อเล่น Red Dead Redemption II ไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

RX590 lnw-chan ครับ

Comment

Originally posted by taibkk
      ค้างฉากหิมะละมังครับ

ผมเห็นคลิปที่บ่นว่าจังหวะค้าง 1-2 วิ
      มักเป็นฉากหิมะเหมือนกัน
      ยังไม่เจอฉากอื่น
      หิมะ ?

อันนี้ฉากแรกตอนเปิดเกม 1% low ก็ปกติครับ
      ผมว่า benchmark เกมนี้ต้องมีปัญหาแล้วแหละ

Comment

หมายถึงที่เค้าค้าง ๆ กัน ส่วนใหญ่เป็นฉากหิมะครับ
        จะค้างกันประมาณ 1-2 วิ ผมเห็นใน cpu 4c/4t ประมาณ 3 คริปละครับ ที่ค้างคล้าย ๆ กัน
        ไม่ได้หมายถึงจะค้างกันทุกเครื่องน่ะครับ และคนละอาการกันเฟรมร่วง

ไล่ดูในคลิปนี้ได้เลยครับ สังเกตตาม gpu usage ที่ดรอป ก็จะเห็นปัญหาหยุกชะงักดังกล่าว
        ซึ่งหากเกมมีจังหวะลักษณะนี้ ผมเชื่อว่าเวลาจับ 0.1/1% low น่าจะได้ค่าเฟรมที่ต่ำมากครับ

https://www.youtube.com/watch?v=TlZLAPz8ItU
        คลิปเทสนี้ก้เจอปัญหาเกมเด้งออกในฉากหิมะเช่นกัน ผมว่าสาเหตุน่าจะมาจากจุดเดียวกัน ต่างกันที่บางคนชะงักแล้วเกมไม่เด้ง
        ส่วนตัวจึงเดาว่า มีปัญหาที่ตัวเกมบางอย่าง กับ cpu 4/4 6/6 8/8 แต่ด้วย 6/6 8/8 มีประสิทธิภาพดีกว่า
        จึงอาจจะสังเกตได้ยากกว่า หรือผ่านจุดดังกล่าวไปได้ โดยไม่สะดุด คล้าย ๆ ที่เกิดใน far cry 5 ต้องอาศัย software จับ 0.1% ถึงจะเห็นผลตัวเลขต่ำชัดเจน

https://www.youtube.com/watch?v=l_bkcl6f8H0

โอ้ว เจอปัญหาที่ฉากอื่นด้วยน่ะครับ

สังเกตว่า i5 gen 6/7 4c/4t จะแจ้งเข้ามากัน

https://www.youtube.com/watch?v=rAHGaM1G0UQ
        https://www.youtube.com/watch?v=e_9Lnpoa20Y

https://www.youtube.com/watch?v=xSNXbjKOWCc

i3 9100f ชะงักรัว ๆ ครับ
        ท้ายคลิปเทสด้วย i5 9400f ไม่มีปัญหา

ตอนแรกเข้าใจว่า cpu 100% ทำให้ชะงัก แต่อีกคลิปก็ค้างเหมือนกัน
        https://www.youtube.com/watch?v=kki4sm0VQFs
        Last edited by taibkk; 9 Nov 2019, 13:03:07.

Comment

วางยาชัว -*-

Comment

Comment

ต้องโทษ CPU + ram + การ์ดจอ ใว้ก่อน เพราะเกมเขาทำมาดีที่สุดแล้วซอฟแวร์ไม่มีปัญหา มันต้องเกิดจาก ฮาร์ดแวร์ 100%

Comment

4/4 มันกระตุกเพราะคอร์น้อยเกินไง อันนี้คือปกติ ไม่รู้จะยกคลิปมาทำไมเยอะแยะ
                แต่ที่ผมจะสื่อคือcpu 6/6 8/8 ที่ gamesnexus ทดสอบแล้วมีปัญหา 1% low เล่นจริงตามคลิปมันไม่เห็นมีปัญหาเหมือนที่เขา benchmark มา คือถ้ามันตกจริงตัวเลขมุมจอมันก็ต้องตกไปด้วย อันนี้คือปกติ

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
                  4/4 มันกระตุกเพราะคอร์น้อยเกินไง อันนี้คือปกติ ไม่รู้จะยกคลิปมาทำไมเยอะแยะ
                  แต่ที่ผมจะสื่อคือcpu 6/6 8/8 ที่ gamesnexus ทดสอบแล้วมีปัญหา 1% low เล่นจริงตามคลิปมันไม่เห็นมีปัญหาเหมือนที่เขา benchmark มา คือถ้ามันตกจริงตัวเลขมุมจอมันก็ต้องตกไปด้วย อันนี้คือปกติ
                  ยกคลิปมาให้พิจารณา เผื่อจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนคอร์น้อยครับ
                  เยอะไปก็มองข้ามไปนะครับ
                  การสรุปว่าที่มันกระตุก 1-2 วิ อาจจะด่วนสรุปไปหน่อยครับ

G4560 เฟรมน้อยก็จริง แต่ไม่มีแจ้งเฟรมค้างแบบ 4c4t
                  ผมได้สอบถามไปเกือบทุกคนที่เจออาการเฟรมค้าง ส่วนใหญ่แจ้งมาว่าเป็น 4c4t กัน

ส่วน 6/6 8/8 ที่ไม่ค้าง แต่ตัวเลข 0.1-1% ได้น้อย เป็นบางจังหวะเสี้ยววิเท่านั้นครับ อาจจะไม่เห็นตัวตาผู้เล่น
                  ต้องใช้ซอฟต์แวร์วัดเอา
                  ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติของการ benchmark
                  ทั่วโลกเค้านิยมกัน

ส่วนตัวสรุปสถานการณ์ว่ามันเป็นข้อผิดพลาดของตัวเกมนั่นแหล่ะ
                  เพราะวัดตามประสิทธิภาพแล้ว ยากที่ 2/4 จะไม่ค้าง แต่ 4/4 ค้างกระตุก
                  และ 0.1-1.0% จะสูงกว่า 4/4 6/6 8/8
                  ยกมาให้พิจารณา
                  อีกที

พอดีผมตามเรื่องนี้อยู่

Originally posted by โหงพราย View Post
                  ต้องโทษ CPU + ram + การ์ดจอ ใว้ก่อน เพราะเกมเขาทำมาดีที่สุดแล้วซอฟแวร์ไม่มีปัญหา มันต้องเกิดจาก ฮาร์ดแวร์ 100%
                  สเปคขั้นต่ำคือ i5 2500k
                  กำหนดมาแบบนี้ แล้ว i5 gen 4/6/7 กับ i3 gen 3 กระตุกค้าง
                  ไม่ปกติละมัง

สังเกต cpu usage ของเกมขณะกระตุกและพิจารณาก่อน

ถ้าหากผู้พัฒนาเกมแก้ไขปัญหากับ non HT ไม่ได้
                  การแนะนำการอัพเกรดสำหรับเกมนี้ คงเน้นไปที่การ์ดจอเป็นหลักแบบเกมอื่น ๆ ไม่ได้แล้วละมัง

Originally posted by Botvinnik View Post
                  เออแต่มันก็น่าแปลกจริงๆ 7700K vs 9700K เธรดเท่ากันแท้ๆแถม 9700K เป็นคอร์แท้แต่กลับแพ้ยับ
                  รอท่าน จำลองคอร์เทสให้ทีน่ะครับ

ผมขาย i9 ไปแล้ว ถ้ามีในมือ ว่าจะเทสให้คลายความสงสัย ว่า 4/4 มันดีไม่พอ จนกระตุกเฟรมค้างหรืออย่างไร

ตอนนี้มี i3 8350k จำลองอะไรไม่ได้

Comment

ต้องลองไปเล่นครับถึงจะรู้ว่าลื่นไหม ส่วนตัวจากที่ลองเองกับดูคลิปเล่นจริงๆหลายๆ เจ้า ก็ไม่เห็นเจออาการกระตุกอะไร สำหรับ cpu 6 เธรดขึ้นไป
                    ส่วน far cry 5 ที่เขาบอกกันว่ามีปัญหาเหมือนกัน0.1% เหมือนกันผมก็ใช้ 9700k เล่นไปเกือบ 30-40 ชั่วโมง เฟรม 120(lock) นิ่งๆ ตลอด

"คนเล่นไม่บ่น คนบ่นไม่เล่น"

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
                      ต้องลองไปเล่นครับถึงจะรู้ว่าลื่นไหม ส่วนตัวจากที่ลองเองกับดูคลิปเล่นจริงๆหลายๆ เจ้า ก็ไม่เห็นเจออาการกระตุกอะไร สำหรับ cpu 6 เธรดขึ้นไป
                      ส่วน far cry 5 ที่เขาบอกกันว่ามีปัญหาเหมือนกัน0.1% เหมือนกันผมก็ใช้ 9700k เล่นไปเกือบ 30-40 ชั่วโมง เฟรม 120(lock) นิ่งๆ ตลอด

"คนเล่นไม่บ่น คนบ่นไม่เล่น"
                      อย่างที่บอกครับ ไม่ใช่ทุกเครื่องที่จะเจอปัญหา คงต้องติดตามต่อไป อีกอย่างการแสดงความคิดเห็นโดยปกติ อย่ามองว่าเป็นการบ่นเลยครับ ยังไม่ได้ออกนอกทะเลแต่อย่างใด

ว่าจะขยับ 8350k ขึ้น 9700k อีกรอบเหมือนกัน เพื่อเกมนี้โดยเฉพาะ แต่ถ้าเฟรมมีร่วงผิดปกติอย่างงี้ ขอดูแนวทางแก้ไขก่อนดีกว่า
                      แต่ถ้า R* แก้ไขได้ 4c/4t ไม่ค้าง ผมก็ว่าจะใช้ 8350k+2080S นี่แหล่ะ
                      Last edited by taibkk; 9 Nov 2019, 13:01:31.

Comment

3400G ก็เล่นได้พอตัวเลย

Comment

เล่นได้นะนั่น

Comment

Comment

คลิป jamejazz / cpu โหลดสูงมากครับ ถ้าเป็นเกมทั่วไปก็จะมองว่า cpu ไม่ไหวแน่ ๆ

แต่พอหลาย ๆ คลิป เจออาการสะดุดค้าง ที่แตกต่างจากเฟรมร่วงปกติในเกมอื่น ๆ
                              ด้วย cpu usage ที่น้อย เพราะ fps ไม่ได้สูง แต่ก็ค้างชะงัก
                              ตอนนี้กระแสเลยมองว่าเป็นความผิดพลาดของตัวเกมมากกว่า

เท่าที่สอบถามคนใช้ cpu i5 7400 ที่เจออาการกระตุก
                              เค้าแจ้งว่าแก้โดยวิธีนี้แล้วหายน่ะครับ
                              https://www.gamerevolution.com/guide...-process-lasso

สเปคผมตอนนี้ i3 8350k ก็ลุ้นอยู่เหมือนกัน เบื่อ pubg ละ

Comment

ความเห็นส่วนตัวนะ ที่มันกระตุกแบบในคลิปผมมองว่าตัวที่มีปัญหา คือ

1. ตัวเกมเองทำมาห่วยแตก
                                2. วินโดว์10 อันสุดแสนจะห่วยแตกทุกครั้งที่อัพเดทโดยเฉพาะ DX12 อัพเดทมันที่ไรเจอปัญหาจุกจิกตลอด
                                3. ไดร์เวอร์การ์ดจออาจจะมีส่วนด้วย

ถ้าจะโทษแต่ CPU มันไม่ได้หรอก คนทำเกมมันต้องเขียนเกมไห้รองรับ CPU ที่มี HT และไม่มี HT ด้วยสิ คอมที่เอามาเล่นเกมคนเล่นมันหลากหลาย จะเอามาเฉพาะเจาะจงแต่ CPU ที่มี HT อย่างเดียวเล่นได้ มันไม่ใช้ ถ้าจะเจาะจงแบบนี้ เครื่องเล่นเกม PS4 มันมีหรือป่าว HT นะ ตรงนี้ผมโทษบริษัททำเกมตรงๆเลย ทำเกมชุ่ยๆออกมาไห้คนเล่นมีปัญหาในการเล่น เกมนี้ผมไม่ซื้อแท้แน่นอน ขอเล่นได้ดินละกัน เหมือนเมื่อก่อน จะเล่นเกม CPU ต้องมี AVX ถามจริง มันใช่เหรอ

Comment

Working...
                                X