Announcement

Collapse
No announcement yet.

*** สอบถาม SSD หาไม่เจอ หลังจาก clone แล้วเกิด error ***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• *** สอบถาม SSD หาไม่เจอ หลังจาก clone แล้วเกิด error ***

สอบถามครับ ผม clone SSB โดยใช้ Program MiniTool Partition โดย migrate OS To SSD Wizard
    แล้วต่อผ่าน USB Adaptor

ตอนเริ่มทำจะเข้าสู้หน้า DOS แล้วเริ่ม Copy ข้อมูล ผมเลยทิ่งไว้
    พอกลับมาดูขึ้น error ค้างไปเลย

จึงได้ Restart เครื่องอีกที ปรากฏว่า มองไม่เห็น SSD อีกเลย....อย่างนี้คือ SSD เสียเลยหรือเปล่าครับ แล้วมีทางแก้ไหม

ปล. SSD vertex4 ประกันหมดแล้ว กะจะเอามาลง OS ใช้งานที่เครื่อง Office ซะหน่อย แต่ดันเดี้ยงซะก่อน

รบกวนด้วยนะครับ
    Last edited by leo_piek2000; 9 Nov 2019, 11:45:51.

ลองรัน parted magic แล้วลบ disk ดูก่อนครับ

Comment

ไส่กล่อง ext hdd ล่ะต่อ OTG เข้ามือถือ สั่ง format

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        ลองรัน parted magic แล้วลบ disk ดูก่อนครับ
        ตอน Boot เข้า WindowsPE เพื่อใช้ Program พวก Patition Tool มันก็ยังมองไม่เห็น SSD ลูกนี้เลยครับ
        หรือต้องเป็น parted magic อย่างเดียวครับ งั้นเดี๋ยวลองทำตัว Boot parted magic มาลองอีกรอบ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        ไส่กล่อง ext hdd ล่ะต่อ OTG เข้ามือถือ สั่ง format
        ลองแล้วมองไม่เห็น SSD เหมือนกันครับ

ยิ่งไปกว่านั้น ถ้าต่อ SSD ลูกนี้ทางSATA ....ไม่สามารถเข้าหน้า BIOS ได้เลยด้วย

Comment

บอร์ดหลายรุ่นจะแสดงสถานะว่ามี storage เชื่อมต่อหรือไม่

ถ้าไม่เจอในไบออส ก็เผื่อใจว่ามันเสียแล้วน่ะครับ

แต่ถ้าไม่เจอใน os เลย ผมเคยเข้าไปใช้ parted magic ลบ disk แล้วสร้างใหม่

เอามาใช้ใน os ได้ปกติ วิธีนี้แก้ bad ใน hdd บางกรณีได้ด้วยนะครับ

Comment

Working...
          X