Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องsound card/อุปกรณ์แปลงสัญาณหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องsound card/อุปกรณ์แปลงสัญาณหน่อยครับ

เดิมผมใช้x-fi extream music0467 PCI ลงpax driverใช้คู่กับ microlab X3 5.1 (สายเชื่อมต่อเป้นแบบหัว3.5mm เหลืองดำเขียว)ใช้มาตลอดไม่เคยมีปัญหาอะไร

จนกระทั่งวินโดวส์อัพเดตเป็น1903 ทำให้เสียงไม่ออก จึงได้พยายามลองลงไดรืเวอร์ดูใหม่ ก็ไปค้นๆในเว็บดูว่าต้องทำไง ก็พบว่ามีหลายคนมากที่อัพเดตแล้วต้องมานั่งไล่แก้ใมหม่เหมือนกับผม
    อย่างเช่นกระทู้นี้ https://www.reddit.com/r/SoundBlaste...beta/?sort=new

แต่ผมลองทำตามแล้วมันไมไ่ด้ผล ลงไดร์เวอร์ผ่านทุกอย่าง แต่เสียงไม่ออก บางทีก็มีเสียงครืดคราดออกมาบ้าง บ้างก็มีเสียงแบบยืดๆยานๆเหมือนปรับสปีดเหลือ0.25อะไรทำนองนั้น
    แต่ก็จะดังไม่นาน ระบบมันจะตัดเสียงนั้นออกไป แต่คลิปก็ยังเดินต่อไปปกติ

ลองสวิชต์ไปใช้ระบบหูฟังของโลจิเทค มันก็ได้ยินปกติดี

หลังจากไล่ลองทำอยู่นานตั้งแต่เมื่อคืนก็ไม่ได้ ลงไดร์เวอร์จากทางเว็บหลักแล้วก็ไม่ได้
    เลยไปขอความช่วยเหลือจากคนขายซาวน์การ์ด พี่เค้าก็ใจดีเข้ามารีโมทช่วยดูช่วยแก้
    ลบๆลงๆ ทำอยู่ซักครึ่งชม.ก็ต้องยอมแพ้ เพราะมันก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็เลยเริ่มถอดใจละว่ามันท่าจะไม่ได้แน่ๆ เลยมาตั้งกระทู้นี้ขอถามว่า
    1.มีการ์โถูกๆตัวไหนอีกบ้างไหม ที่พอๆใช้ได้แบบไม่มีปัญหากับวิน10 1903นี้แน่ๆ จะได้ไปซื้อมาใช้แทน ที่เอาตัวถูกๆก็พอก็เพราะว่าลำโพงผมมันก็แค่ตัวธรรมดา ซื้อSCของแพงไปมันก็ไม่ได้ช่วยอะไร จะpciฏ้ได้ pcieก็ได้ครับ mbผมมีslotเหลือ
    2.หรือผมจะซื้อไอ้ตัวนี้มาใช้แทนได้ไหม618Uhs12paL._SY355_.jpg ดูๆแล้วมันก็มีรูเหมือนๆกับท้ายsoundcardที่ใช้อยู่ แต่ผมกลัวว่าซัพมันจะไม่ออก/แยกเสียงไม่ตรงแชนแนลไรงี้เลยต้องมาถามก่อน
    (MBผมมันเป็นแค่3รู ชมพูเขียวฟ้าด้วย เลยไม่สามารถต่อกับลำโพง5.1ได้ตามปกติ)

หรือมีคำแนะนำอื่นๆใด ก็รบกวนช่วยหน่อยครับ ผมจนปัญญาละ นั่งทำมาวันนึงแล้วไม่ได้
    Last edited by xsefiroth; 10 Nov 2019, 15:49:14.

เคยใช้ตัวแบบในรูป ซื้อจากลาซาด้า ร้อยกว่าบาท เสียบช่องusbจากคอม แยกเสียงได้ขาดครบ5.1ch ไม่มีเสียงข้ามช่องใดๆ
    เมนบอร์ดมี3รู ก็เสียบจากรูหูฟังด้านหน้าได้อีกนะ เป็น5.1เหมือนกัน แต่เมนบอร์ดต้องรองรับด้วยนะ เซ๊คสเป๊คเมนบอร์ดก่อน
    Last edited by yoonmaha; 10 Nov 2019, 18:25:27.

Comment

ขอบคุณครับ งั้นเด๊ย่วพรุ่งนี้11.11ไปสั่งมาใช้ละ รำคาญพวกinternalเรื่องไดรืเวอร์แล้ว

Comment

ผมโดนบังคับอัพเดตุ จาก 1803 เป็น 1903 หวั่นใจเรื่องเสียงเหมือนกัน แต่รอดมาได้ ไดร์เวอร์เสียงยังออกดี แต่ส่วนตัวใช้ SB0880 เจ้าของทู้ไม่ลองหามาใช้ดู เห็นว่าราคาไม่แพงนัก

Comment

เพิ่งหา audigy 2zs มาใช้ มีปัญหาแบบเดียวกันเลย เสียงไม่ออก ไปอ่านเจอ ทำตามนี่มา น่าจะหายเหมือนกัน
          https://answers.microsoft.com/en-us/...9-fcf4d05489c7

Comment

ตอนนี้รำคาญพวกที่ต้องลงไดร์เวอร์ละฮะ เลยเอาแบบportableดีกว่า ไหนๆลำโพงผมมันก็ไมไ่ด้ดีเด่อะไรด้วย เอาแค่แยกเสียงตรงซัพออกก็พอละ

Comment

1903 ผมใช้ DAC ไม่มีปัญหานะครับ onboard ก็ปกตินะครับ

Comment

Working...
              X