Announcement

Collapse
No announcement yet.

RX5700 XT ของผมเสีย หรือไดเวอร์ไม่เสถียรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RX5700 XT ของผมเสีย หรือไดเวอร์ไม่เสถียรครับ

สวัสดีครับ ขออนุญาติสอบถามครับ rx 5700 xt ของผมมีปัญหา เวลาเล่นเกมส์ 2k เช่น shadow of tomb raider , forza 4 เล่นไป 5-10 นาที เครื่องดับ หรือ รัน benchmark ในตัวเกมส์ ยังไม่จบ เครื่องดับก่อนตลอด
    ลองย้ายไปลองกับอีกเครื่อง ก็ดับเช่นกันครับ เกมส์อื่นไม่เป็น เช่น BFV , Assassin's Creed: Odyssey ครับ ยังไม่ทราบว่าอนาคตจะมีเกมส์อื่นเพิ่มอีกหรือเปล่า ส่วนเรื่องอุณหภูมิเครื่อง ไม่ร้อนครับ เล่นในห้องแอร์
    อุณหภูมิห้อง 23-27 องศา การ์ดจอ 65-74 องศา CPU 49-65 องศา (ชุดน้ำ) ได้ทดสอบโดยเอาการ์ดจอ gtx 1060 3G มาเทส setting เดียวกัน ไม่มีปัญหา ลองย้าย 5700xt ไปลองอีกเครื่อง ดับเช่นเดียวกันครับ
    ครับ ลองย้ายไปลงเกมส์ใน ssd,m.2 ก็มีอาการเครื่องดับเหมือนกันครับ อยากทราบว่า Rx5700xt เป็นทุกตัวมั้ยครับ หรือเป็นเฉพาะผมคนเดียว
    แล้วจะแก้ไขได้อย่างไรได้บ้างครับ

เครื่องที่ใช้ทดสอบ

เครื่องที่ 1
    AMD AM4 RYZEN 5 3600 3.6GHz
    B450 STEEL LEGEND
    GIGABYTE RADEON RX 5700 XT GAMING OC 8G - 8GB GDDR6 (GV-R57XTGAMING OC-8GD)
    16GB (8GBx2) DDR4/3200 RAM PC KINGSTON HyperX FURY RGB (HX432C16FB3AK2/16)
    1 TB HDD SEAGATE BARRACUDA 7200RPM SATA3 (ST1000DM010)
    250 GB SSD (เอสเอสดี) HP EX900 PCIe/NVMe M.2 2280 (2YY43AA-UUF)
    CORSAIR 850W RM850X 2018 (80 +Gold) (CP-9020180-NA)

เครื่องที่ 2
    AMD Ryzen 5 1600X
    MSI B350M Tomahawk
    Galax GTX1060 3GB x 1
    KINGSTON Hyper-X Fury DDR4 16GB (8GBx2) 2400 Black x 1
    SEAGATE BARRACUDA 1TB x 1
    Western Digital Blue 250GB 3D NAND x 1
    redmax cobba 600W

รูปตัวเครื่องครับ

พิมพ์คำว่า event viewer ในช่อง search ดู แล้วดู log เหตุการ์ณใกล้เคียงกับช่วงที่เครื่องดับ ผมว่าเครื่องน่าจะมีแจ้งนะครับ

windows log ถ้าไม่ได้ปิดเซอวิสมัน ถือว่าเป็นอะไรที่ช่วยให้ชีวิตง่ายขึ้นเวลาหาสาเหตุ เครื่องเอ๋อ ดับ ค้าง

Comment

เคลม

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
        พิมพ์คำว่า event viewer ในช่อง search ดู แล้วดู log เหตุการ์ณใกล้เคียงกับช่วงที่เครื่องดับ ผมว่าเครื่องน่าจะมีแจ้งนะครับ

windows log ถ้าไม่ได้ปิดเซอวิสมัน ถือว่าเป็นอะไรที่ช่วยให้ชีวิตง่ายขึ้นเวลาหาสาเหตุ เครื่องเอ๋อ ดับ ค้าง
        เช็คแล้วครับ The previous system shutdown event id 6008

ลองไปอ่านๆดู เกิดจากอุปกรณ์ ทำงานผิดพลาดครับ คงได้ส่งเคลมละครับ

สงสัยอย่างนึงคือ ลองรัน power max 1 ชั่วโมง 2k ทั้ง CPU และ GPU ไม่ดับ
        เกมส์อื่นไม่มีปัญหา ดับเฉพาะ 2 เกมส์นี้ (เกมส์แท้ครับ)
        ลองปรับ 4k ไม่ดับ 1k ไม่ดับ แต่ถ้าปรับ 2k คือดับ เล่นซะผมงงมากเลยครับ

Comment

ลองเปลี่ยนพวกไดเวอร์การ์ดจอ + ลงไดเวอร์ชิพเซตเมนบอร์ดล่าสุด แล้วใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
            ลองเปลี่ยนพวกไดเวอร์การ์ดจอ + ลงไดเวอร์ชิพเซตเมนบอร์ดล่าสุด แล้วใช่ไหมครับ
            ลองทุกอย่างแล้วครับ ลงwinใหม่ก็แล้วครับ

Comment

ดับนี่ มันรีเครื่องเฉยๆ หรือดับแบบเหมือนถอดปลั๊กไฟครับ

Comment

Originally posted by ไซย่า View Post
                ดับนี่ มันรีเครื่องเฉยๆ หรือดับแบบเหมือนถอดปลั๊กไฟครับ
                ดับเหมือนถอดปลั๊กไฟครับ

Comment

เปลี่ยนการ์ดจอตัวอื่น แล้วไม่เป็นใช่มั้ย

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                    เปลี่ยนการ์ดจอตัวอื่น แล้วไม่เป็นใช่มั้ย
                    ลองสลับใช้การ์ดตัวอื่น ไม่เป็นครับ

Comment

Originally posted by Tumnahihi View Post
                      ดับเหมือนถอดปลั๊กไฟครับ

Originally posted by Tumnahihi View Post
                      ลองสลับใช้การ์ดตัวอื่น ไม่เป็นครับ

ส่งเครมได้เลยครับ...

ถ้ายิ่งสลับการ์ดเจ้าปัญหาใบนี้ไปเครื่องอื่น แล้วปัญหามันตามไปเครื่องอื่น แบบนั้นยิ่งชัดเจนครับ

เครมได้เลยครับ !!!

ผมซื้อ 5700XT มาใหม่ๆ ก็อาการนี้ อยู่ในมือผม 5 วัน ถือว่าไม่เกิน 7 วันแรก ผมส่งเครมไปเลยครับ ได้การ์ดใบใหม่วันนั้น เดี๋ยวนั้นเลย

พอได้การ์ดใบใหม่มาแล้ว ก็อยู่ปกติสุข นับตั้งแต่วันนั้นเลยครับ

https://www.overclockzone.com/forums...ad.php/3990235

Comment

เคลม

Comment

ของผมเครื่องไม่ดับแต่จอดับ และเป็นเฉพาะจอที่เป็น v-sync เพราะเครื่องผมต่อ 2 จอ dell รุ่นยอดนิยม u2414h ไม่ดับดับแค่จอ view sonic ดับ(ผมใช้ viewsonic มาเดือนกว่าแล้วไม่เคยเจอเลย) จะดับเป็นพักๆ ผมไปอ่านดูบอร์ดเมืองนอกมาก็เจออาการ black screen หลายคนอยู่ โดยเฉพาะเวลาที่ปรับโปรไฟล์สีเป็นแบบ enhance ตอนนี้เ็ป็น default ก็ไม่ดับเดี๋ยวผมจะลองปรับเป็น enhance ดูใหม่ว่าจะจอจะดับอีกหรือเปล่าหลังจากอัพ 19.11.3 อีกอย่างช่วงนี้ผมเจอ wattman settings have been restored บ่อยตัวไดร์เวอร์กากจริงๆ ผมใช้ 1060 มา 3 ปีปัญหาน้อยมากอย่างมากก็แค่เวลาอัพแล้วบางเกมแล้ว fps drop เฉยๆก็แค่ถอยกลับไปเวอร์ชั่นเดิมแต่ redeon นี้ผมยังด้อยประสบการณ์มากต้องรอดูไปพักใหญ่ๆเลย

Comment

ขายทิ้งแล้วกลับไปเขียวก่อน ไว้อีก 1 ปีค่อยซื้อมาเล่นใหม่

Comment

Originally posted by aBzOlutE View Post
                              ของผมเครื่องไม่ดับแต่จอดับ และเป็นเฉพาะจอที่เป็น v-sync เพราะเครื่องผมต่อ 2 จอ dell รุ่นยอดนิยม u2414h ไม่ดับดับแค่จอ view sonic ดับ(ผมใช้ viewsonic มาเดือนกว่าแล้วไม่เคยเจอเลย) จะดับเป็นพักๆ ผมไปอ่านดูบอร์ดเมืองนอกมาก็เจออาการ black screen หลายคนอยู่ โดยเฉพาะเวลาที่ปรับโปรไฟล์สีเป็นแบบ enhance ตอนนี้เ็ป็น default ก็ไม่ดับเดี๋ยวผมจะลองปรับเป็น enhance ดูใหม่ว่าจะจอจะดับอีกหรือเปล่าหลังจากอัพ 19.11.3 อีกอย่างช่วงนี้ผมเจอ wattman settings have been restored บ่อยตัวไดร์เวอร์กากจริงๆ ผมใช้ 1060 มา 3 ปีปัญหาน้อยมากอย่างมากก็แค่เวลาอัพแล้วบางเกมแล้ว fps drop เฉยๆก็แค่ถอยกลับไปเวอร์ชั่นเดิมแต่ redeon นี้ผมยังด้อยประสบการณ์มากต้องรอดูไปพักใหญ่ๆเลย
                              ของผมเล่นปกติ เมื่อวานอัพdriver ใหม่ เล่นเกมไม่ได้ ภาพกระพริบ จอดำ มีแต่เสียง สุดท้ายลบออกลง ตัวเก่า หายปกติ5555

Comment

Working...
                              X