Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะขอโปรแกรมเช็คอุณหภูมิ CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะขอโปรแกรมเช็คอุณหภูมิ CPU ครับ

ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่สเปคคร่าวๆ
    CPU : RYZEN 7 3700X
    RAM : Kingston 16Gb
    Mainboard : Asrock b450 steel legend
    GPU : Gigabyte 2070 super

อยากได้โปรแกรมเช็คอุณหภูมิ CPU ครับ เพราะตอนนี้ลองใช้ MSI afterburner CPUIDHWMonitor หรือว่า HWiNFO แล้วตัวค่าที่ได้มันสวิงขึ้นลงครับ ประมาณว่าพออุณหภูมิมันลงต่ำไปเรื่อยแล้วจะเด้งกลับมาสูงใหม่สลับไปมาเรื่อยๆครับ

ตั้ง polling period ให้ต่ำลงดูครับ
    hwinfo แสดง OSD ผ่าน RTSS ได้นะครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ตั้ง polling period ให้ต่ำลงดูครับ
      hwinfo แสดง OSD ผ่าน RTSS ได้นะครับ
      ตอนนี้ผมสงสัยว่าชิ้ง wraith prism ที่แถมมาอาจจะคุมไม่อยู่ครับ เพราะถ้าเปิด Power Plan แบบ High Performance อุณหภูมิจะขึ้นลงแบบบนี้เลยครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Power Save อุณหภูมิถึงจะเสถียรครับ
      ปล.ห้องผมไม่ได้ติดแอร์ครับ

Comment

สูงสุดเท่าไร
        เทสฟูลโหลด

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          สูงสุดเท่าไร
          เทสฟูลโหลด
          80 เกือบๆ 90 ครับ

Comment

อาจมีปัญหาทางลมในเคส ของคุณนะครับ
            ผมใช้เหมือนคุณเลย 3700X + ซิ้งเดิม แต่ผมปรับให้พัดลมวิ่งฟูลตลอดนะ
            เล่นเกมร้อนแถว 70-80 เท่านั้นแล้วแต่การโหลดของ CPU แล้วแต่เกม

Comment

Originally posted by good11 View Post
              อาจมีปัญหาทางลมในเคส ของคุณนะครับ
              ผมใช้เหมือนคุณเลย 3700X + ซิ้งเดิม แต่ผมปรับให้พัดลมวิ่งฟูลตลอดนะ
              เล่นเกมร้อนแถว 70-80 เท่านั้นแล้วแต่การโหลดของ CPU แล้วแต่เกม
              น่าจะเป็นแบบนั้นครับ แต่ผมสงสัยว่าทำไมอุณหภูมิมันถึงสวิงขึ้นลงขนาดนี้ครับ

Comment

Working...
              X