Announcement

Collapse
No announcement yet.

RTX 2080 ผม เหมือนจะมีปัญหา ขอคำแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RTX 2080 ผม เหมือนจะมีปัญหา ขอคำแนะนำทีครับ

ผมใช้ ASUS ROG-STRIX-RTX2080-O8G-GAMING
    ใช้งานมาได้เกือบ 1 ปีละ มันเพิ่งเริ่มมีอาการแปลกๆช่วง 2-3 วันนี้

คือเล่นเกมอยู่สักพัก พัดลมการ์ดจอมันก็เสียงดังสนั่นลั่นห้องขึ้นมา เสียงวี๊ดดดดังมาก
    ผมก็เลยไปเช็คทำไมมันดังจังใช้มาตั้งนานไม่เคยเป็น
    ปรากฎว่า รอบพัดลมมันวิ่งอยู่ที่ 3300-3400rpm = วิ่ง100% ใช่มะ
    แต่จริงๆแล้วเปอร์เซ็น fan speed มันอยู่แค่ 60กว่าๆ มันต้อง 2พันกว่ารอบสิ ผมก็งงเลยทีนี้
    ละเท่าที่สังเกตุคือมันจะเป็นตอนช่วง ความร้อนไปถึง 75-76องศา ถึงจะมีอาการ
    และถ้าเล่นเกมยาวๆแบบไม่มีโหลดอะไรก็จะดังลั่นอยู่อย่างงี้ตลอด รำคาญมาก
    ที่สำคัญผมเลยลง msi afterburner เพื่อปรับรอบพัดลมดูจะคุมไว้ที่ 60%
    แต่พอความร้อนไปถึง 75-76องศา พัดลมมันก็เด้งมาที่ 3300-3400รอบ แถมคุมรอบพัดลมอะไรไม่ได้เลย งงมาก

ผมก็ใช้เจ้า rtx2080 แบบเดิมๆมาตลอดนะไม่เคย OC หรือไปปรับรอบพัดลมอะไรเลย
    อย่างงี้ถือว่าปกติรึเปล่าครับ หรือต้องส่งเครมมั้ย มีใครเคยเป็นมั้ยครับวานผู้รู้ช่วยที

อาการตามรูปเลยครับ

Top ฟอร์มจริงๆ Asus ช่วงนี้

ปล. ปกติ After Burner คุมรอบพัดลมได้นะ ถ้าหนักจริงก็ส่งเคลม

Comment

ผมไม่รู้อาการเดียวกันหรือเปล่าผมเคยเจอกับ Gigabyte RTX2080Ti อาการอยู่ดีๆ GPU มันโหลดเองขึ้นไปเอง 90-98 % พัดลมปั่นขึ้น 60-70 % เช็คโปรแกรมใน
      Task manager Process เพื่อดู APP ที่มันรันผิดปกติก็ไม่เจอปิดเครื่องเปิดใหม่จะหายอีกซักพักก็เป็นใหม่แม้ idle ไม่ได้โหลดหรือเล่มเกมส์อะไรเลย ผมเลยลองเอา
      การ์ดสำรอง GTX1060Ti มาลองก็เป็นอาการเดียวกัน เลยคิดว่าไม่ใช่เสียที่การ์ด คิดว่าต้องมีโปรแกรมอะไรบางอย่างรวน ผมเลย format เครื่องลงวินโดวส์ใหม่หายครับ
      อาการนี้ผมเจอ2ครั้ง ตั้งแต่ MSI GTX1080Ti แล้ว ส่งเคลม sysnex ไปศูนย์เค้าเทสปกติ กลับมาบ้านใส่เครื่องเป็นอีก ผมเลยล้างวินโดวส์ใหม่หายครับ

ปล. อันนี้กรณีที่ผมเจอนะ ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่าลองดูครับ

Comment

Comment

เป็นที่ MSI Afterburner หรือเปล่า คุมพัดลมแทนอยู่โปรแกรมเดียว

Comment

Originally posted by Salazar View Post
            ผมไม่รู้อาการเดียวกันหรือเปล่าผมเคยเจอกับ Gigabyte RTX2080Ti อาการอยู่ดีๆ GPU มันโหลดเองขึ้นไปเอง 90-98 % พัดลมปั่นขึ้น 60-70 % เช็คโปรแกรมใน
            Task manager Process เพื่อดู APP ที่มันรันผิดปกติก็ไม่เจอปิดเครื่องเปิดใหม่จะหายอีกซักพักก็เป็นใหม่แม้ idle ไม่ได้โหลดหรือเล่มเกมส์อะไรเลย ผมเลยลองเอา
            การ์ดสำรอง GTX1060Ti มาลองก็เป็นอาการเดียวกัน เลยคิดว่าไม่ใช่เสียที่การ์ด คิดว่าต้องมีโปรแกรมอะไรบางอย่างรวน ผมเลย format เครื่องลงวินโดวส์ใหม่หายครับ
            อาการนี้ผมเจอ2ครั้ง ตั้งแต่ MSI GTX1080Ti แล้ว ส่งเคลม sysnex ไปศูนย์เค้าเทสปกติ กลับมาบ้านใส่เครื่องเป็นอีก ผมเลยล้างวินโดวส์ใหม่หายครับ

ปล. อันนี้กรณีที่ผมเจอนะ ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่าลองดูครับ
            ขอบคุณมากครับ ผมลอง format เครื่องลงวินโดวใหม่ไปละครับ ไม่หาย อาการยังเหมือนเดิม สงสัยเดี๋ยวคงต้องส่งเคลม
            ผมเดามั่วๆเอานะว่า sensor อะไรสักอย่างน่าจะอาการไม่ค่อยดี
            หรือ thermal paste หมด แต่อันนี้ไม่น่าจะใช่ ใช้มา 10เดือนเองไม่น่าจะหมดเร็ว

Originally posted by sandy207 View Post
            เป็นที่ MSI Afterburner หรือเปล่า คุมพัดลมแทนอยู่โปรแกรมเดียว
            msi afterburner ผมเพิ่งมาลงโปรแกรมใช้ หลังจากมีอาการแล้วครับ
            ก่อนหน้านี้ไม่เคยใช้โปรแกรมอะไรคุมรอบพัดลมเลย ฮือออ งงแท้

Comment

ลองเปลี่ยนจอ ดูครับ ถ้าใช้จอ144 ลองต่อจอ60hzดูว่าหายไหม
              อาการแบบนี้ผมเคยเจอกับrx580ต่อจอ144 ค่าgpuzเพี้ยนไปหมด พัดลมทำงานผิกปกติ พอต่อ60hzกลับมาเหมือนเดิมทุกอย่าง งงในงง

Comment

ลองใช้โปรแกรมของ ASUS เองปรับรอบดู
                EVGA ผมก็ใช้ MSI Afterburner ปรับรอบได้ แต่...ปรับได้แค่ตัวเดียว (จาก3ตัว)
                ใช้ Precision X ของ EVGA คุมได้หมดทุกตัว

Comment

ลองต่อจอ 60hz แล้วครับ ไม่หาย เป็นเหมมียนเดิม พออุณหภูมิขึ้นไปแตะ 76องศา พัดลมที่วิ่งอยู่ไม่เกิน 50% ก็โดดไป 100%
                  ลองใช้ asus gpu tweak ละครับ ก็ไม่หาย คุมรอบพัดลมไม่ได้เหมือนกัน
                  เทสๆอยู่ พัดลมซ้ายกับขวาก็โดดไป 3400รอบ พัดลมกลาง 2พันกว่ารอบ งงกับมัน 5555
                  ล่าสุด แฟลชเมนบอด กับ ใช้ nvflash แฟลช bios กาดจอ ไปละครับ ก็ไม่หาย เป็นเหมียนเดิม เศร้า

เดี๋วผมส่งเคลมดีกว่า ให้ช่างทางโน้นเขาเช็คคงชัวสุด
                  ขอบพระคุุณทุกท่านมากครับที่มาช่วย

Comment

Originally posted by Salazar View Post

ดูทรงแล้วน่าจะโดนเอาไปทำเป็นซอมบี้ขุดเหมือง

Comment

Working...
                    X