overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: LENOVO ไม่ดีเหรอคับ??~

OverclockZone Member noom69's Avatar

Default LENOVO ไม่ดีเหรอคับ??~

ทำไมไม่ค่อยมีไครพูดถึงโน้ตบุค ยี่ห้อนี้เลยอ่ะคับ

พอดีตอนนี้ผมสนใจตัว Y400 945425Rอยู่อ่ะคับ

เพราะลองเปรียบเทียบสเปค กะราคาแล้วน่าสนใจพอสมควรอ่ะคับ

แล้วขอถามอีกนิดคับ

มันจะดีกว่ามั้ยถ้าผมเพิ่มเงินแล้วไปเอาSONY VAIO C23 แทนอ่ะคับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะคับ

OverclockZone Member

สนตัวเดียวกับผมเลยครับ Y400 กับ C23

ผมเทใจให้ Lenovo มากกว่านิดนึงเพราะ C23 มันจอเล็กกว่าแต่ดันน้ำหนักเท่ากัน และ C23 ก็ upgrade Ram ไม่ได้ (มีอย่างที่ไหนซื้อ Ram มาใส่เองแล้วหมดประกัน จะให้ Sony ใส่ให้ก็ GB ละเกือบ 8000 บ้าไปแล้ว)

แต่ลองหามาข้อมูลเพิ่มเติมในนี้เกี่ยวกับ Y400 ก็ไม่มีใครตอบเลย T_T

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ของSpecหน่อยครับ ยังไงความเห็นผมเท่าที่ลองมามันก็ดีกว่าAcerเยอะครับ

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ของSpecหน่อยครับ ยังไงความเห็นผมเท่าที่ลองมามันก็ดีกว่าAcerเยอะครับ
    Spec Y400 ครับ
    http://www-8.ibm.com/lenovoinfo/th/c.../notebook.html
    Lenovo Y400 (945425R)
    · Intel® Centrino® Duo Mobile Technology
    - Intel® Core™2 Duo Processor T5500 (1.66GHz 2M L2 Cache)
    - Intel® 945PM Express Chipset
    - Intel® PRO/Wireless 3945ABG
    · Genuine Windows® XP Home Edition
    · 1GB DDR2 SDRAM
    · 100GB SATA HDD
    · Slot-in DVD±RW Drive
    · 14.1" widescreen WXGA with VibrantView
    · nVidia® GeForce® GO 7300 (Discrete) Graphic Card with up to 256 MB TurboCache™
    · 3-in-1 MultiCard Reader
    · Integrated Ethernet LAN/IEEE 1394/Bluetooth, 3 USB ports
    · 2x 1.5W speakers with chamber and 2W subwoofer
    · 2.4kg/S-video
    · One-Key Recovery, Shuttle Control
    · Shuttle Centre, Power 2 GO, Energy Cut
    · 1-year Local Carry-in Warranty

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

จะซื้อ lenovo ซื้อ Think pad โลด

valentino_nut
    Guest

ขอพูดถึง lenovo หน่อยครับ คือมีพี่ที่รู้จักกัน ไปซื้อมาที่จีน แล้วพอกลับมาเครื่องเกิดมีปัญหา แล้วก็เลยไปเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าของหมดหรือไม่มีอารายประมาณเนี้ย ช่างบอกว่าจะให้ทำให้เลยไหม ถ้าให้ทำเลยก็เพิ่ม ซัก 2-3 พัน พี่ผมเลยเซ็งเลย

Poon
    Guest

ผมยังไม่ได้ลองใช้หรอกนะ ไปเดินดูมาแล้ว ดูมันจะไม่ทนมือทนเท้าเอาซะเลย แบบว่า แปราะๆ อะ
    เรื่องราคา ก็ถูกน่าซื้ออยู่หรอก

OverclockZone Member noom69's Avatar

แล้วถ้าสเปคนี้ ราคาประมาณนี้

รุ่นไหนน่าสนใจบ้างครับ

SONY ของแพงทุกอย่างเลยอ่ะคับ

จะอัพเกรดทีนี่คิดหนักเลย

แล้วLENOVO กับ ACER อันไหนน่าใช้กว่ากันอ่ะ ( โดยรวมๆ )

ตอนนี้เลือกไว้อยู่3ยี่ห้อ ASUS LENOVO ACER

ฝากผู้รู้ช่วยตอบที่นะคับ

ขอบคุณคับ ^/\^"

OverclockZone Member TcFT's Avatar

ผมคนนึงไม่เลือก ACER ครับ
    และคนอื่นๆ http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=36886

OverclockZone Member lyonheartz's Avatar

คิดว่าราคา ยังแพงเกินไปนะครับ ถ้าราคาขนาดนั้น ไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่า

สวัสดีครับ บอกได้เลยผม คนนึง ที่ขาย Lenovo Acer Hp Fujitsu Toshibaด้วย

ถ้าสนใจจะซื้อจริงๆ

ขอแนะนำนิดนะครับ แต่เป็นแค่การช่วยเลือกเฉยๆ

Lenovo Y300 - Y400
    ข้อดี
    1.ราคาถูก
    2.Spec สูง
    3.เฉพาะรุ่น Y300 มีตัว Scan ม่านตา

ข้อเสีย
    1. TouchPad Build in ไม่ค่อย ดีอะครับ ลูกค้า ซื้อ ไปประมาณ เดือนนึง เอากลับมาลงโปรแกรมใหม่แล้วมัน ด่างๆ
    2. ลำโพงไม่ค่อยดัง ยิ่งตัว มี Sub Wooffer นี่ยิ่งเสียงเบา
    3.ประกัน 1 ปี Local แล้วเป็นประกันของ Value อีก Service ไม่ค่อยดี
    4.สามารถ Ghost ผ่าน Harddisk Usb ได้

Lenovo Body ThinkPad
    ข้อดี
    1.แข๊งแรงทนทาน
    2.ราคาถูก
    3.ประกัน 3ปี Inter ประกัน ศูนย์ IBM(เยอะที่สุดแล้ว)
    4.สามารถ Ghost ผ่าน Harddisk Usb ได้

ข้อเสีย
    1.เสียงเบา
    2.หน้าจอเป็น XGA ธรรม สีไม่ค่อยตรงถ้าทำงานกราฟฟิค (ผู้ใช้บางคนชอบเพราะหน้าจอไม่สะท้อน)
    3.น้ำหนักเยอะ 2.6 กิโลได้ เมื่อยเลยแบกที
    4.หน้าตาโบราณ

Acer Aspire 5***
    ข้อดี
    1.ราคาถูก
    2.spec สูง
    3.มี Webcam ทุกตัว
    4.บอดี้สวยงาม

ข้อเสีย
    1.บอบบาง ควรใช้อย่างระมัดระวัง
    2.บานพับเป็น พาสติก ใช้เกิน 1 ปี ถ้าไม่ระวัง จะแตกได้ แต่มีอะไร เปลี่ยน ข้างละ 1000 บาท
    3.ร้อน แต่ถ้าบางคนไม่ได้วางบนตัก ก็จะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    4.ยอดขายอันดับ 1 ยอด เครมอันดับ 1 (ควรดูที่เป็นประกัน 3ปีเป็นหลัก)

Hp ข้อดี
    1.Body สวยมากกกกกกก อิอิชอบเป็นการส่วนตัว
    2.มีWindows Vista มาให้ถ้าเป็น รุ่น DV ทั้งหมด ยกเว้น ตัวติด Stock Dv2102tu

ข้อเสีย
    1. ราคาจะแพงกว่ายี่ห้อ Acer กับ Lenovo เพราะมี Windows เข้ามา
    2. ประกัน 1 ปี local อีกตังหาก
    3. หนัก ผมว่าเกิน 2.4 กิโล
    4. กระเป๋าห่วยมาก ขาดง่าย
    5. ร้อนกว่า Acer กับ Lenovo
    6. บอดี้เป็นรอยง่าย

Fujitsu
    ข้อดี
    1.น้ำหนักเบา รุ่น S - Series จะหนักไม่ถึง 1.9 กิโล ทุกตัว
    2.บอดี้เป็น Manesium Alloy ทั้งชิ้น
    3.สวยมั๊กๆ ชอบๆ
    4.มี Finger Print ทุกตัว ยกเว้น S 2*** Seris
    5.ไม่ร้อน

ข้อเสีย
    1.แพง (ถ้าเทียบกับ รุ่นเดียวกันใน ยี้ห้ออื่น)
    2.ประกัน 3ปี แต่เป็น inter แค่ปีแรก (2 ปีหลัง free แต่ค่าหลั่ย ต้องเสียค่าแรงถ้าเข้าศูนย์)
    3.บอดี้ บอบบาง สีลอก แล้วหมดสวยเลย T_T"

แค่ช่วยเลือกเฉยๆ นะครับไม่ได้ ติอะไรเป็นพิเศษและก็ไม่ได้ชมอะไรเป็นพิเศษ
    บอกมาเป็นเรื่องจริง เพราะ ผมเป็นทั้ง ช่างและ Sale ด้วย มีอะไร PM มาปรึกษาได้นะครับ

Sony ไม่ขอพูด สงสัยจะจบยาก อิอิ

Lenovo มันซื้อประกันต่อได้นี่ครับ

ีอีกอย่าง distributor เป็น Value ก็จริง แต่เวลาเสียก็ยกเข้าศูนย์ Lenovo ได้ครับ ไม่ต้องผ่าน Value

ผู้มาเยือน...
    Guest

HP ร้อนมากเลยเหรอครับ ใครใช้แล้วมีปัญหาบอกทีครับ ว่าจะซื้อพอดี

Talking

เราขอบอก lenovo ดีมากๆๆๆๆๆ เครื่องเปิดทิ้งไว้นานๆๆก็ไม่ร้อนนะ บ้านเราใช้ทุกคนเลยขอเสียตอนนี้
    ยังไม่เจอนะ ส่วนของเราเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน เพิ่งซื้อเมื่อวานนี้เลย ที่งาน commart ลองใช้ดูก็โอนะเราว่าดีอ่ะ ถามว่ายี่ห้ออื่นก็ดี แต่ถ้าลองเปรียบเทียบกันจริงๆเราว่า lenovo ดีกว่านะเราลองเปรียบเทียบกับ acer ดู สเปคดีกว่าของเราอีก แต่พอใช้จริง ของเราแรงกว่าก็ไม่รู้ทำไมเหมือนกันยังไงก็ขอบอกว่า lenovo ดีกว่า อิอิ

อึดๆ ต้อง lenovo เครื่องไม่ค่อยร้อนด้วย แต่หน้าตาเห่ยมาก ไม่สวยเลย
    sony แพงเกินราคา ราคาเรตนี้ผมเล่น dell หรือ fujitsu ดีกว่า
    acer ผมบอกศาลาไปแล้วครับ ความรู้สึกส่วนตัวคือ มันไม่ค่อยทนเท่าไหร่ ปัญหาเยอะ
    ็HP เห็นหลายท่านมีปัญหาเรื่องบอร์ด แล้วก็เรื่องการรับประกัน ต้องศึกษาดูดีๆ ก่อนล่ะครับ

ของ Sony ผมรู้สึกว่าอัพเเรมเองไม่หมดประกันนะครับ เห็นพี่ที่ร้านบอก แล้วก็ ว้อยที่ติดเครื่องมันไม่มีติดระหว่างช่องของฝาที่จะถอดมาเพื่ออัพแรมนะครับ คือเต้าให้เราถอดเองได้เลย ผมว่ามันก็แพงนะ แต่มันสวย

นานาจิตตัง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

กระทู้ครบรอบ2ปีแล้วครับ.... มาฉลองกันหน่อยเร้วว~

ปล. อุตสาห์ขุดขึ้นมากันได้นะครับ อิๆ

OverclockZone Member evildead's Avatar

ปล่อยตกเถอะ 2ปีแล้วน้าาาาาาาาาาาาาาา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks