Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง RX5700 ของค่ายแพงๆค่ายนึง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by XP_armor View Post
    เอาที่ชอบ ที่สบายใจ หาข้อมูลให้เยอะๆครับ

ผมมันสาย Classic จะชอบการ์ด Ref ถึงใครจะว่าร้อนก็ช่างมัน...

พวก Non Ref บางรุ่น บางยี่ห้อ ให้ชุดระบายความร้อนมาดีกว่า Ref ก็จริง แต่มัน Custom PCB มาด้วย ซึ่งสเปกของอุปกรณ์บางอย่างอาจจะไม่ดีเท่าการ์ด Ref ด้วยซ้ำ

การ์ด Ref ร้อน แต่ทนทานครับ

Ref ที่ผมเคยเล่นจนพังจริงๆ ก็มีแค่ใบเดียว คือ HD7970 แต่ใบนั้นผมทั้ง Flash Bios GHz Edition แล้วยัง OC ลากต่อไปอีก

ตอนที่ซื้อ เดิมๆ มันวิ่ง 925/1375 ผมจับ Flash Bios และลากมันใช้งานที่ 1150/1650 ใช้ไปได้ 6 ปีกว่าๆ พังครับ

ส่วนใบอื่นๆ เช่น R9-290X , RX Vega 64 ผมไม่ได้ OC ไม่ได้ซนอะไร ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ดีครับ
    แฟนพันธุ์แท้ amd ผมพึ่งกระโดดมาเล่นจริงจังตอนยุค 7xxx นี่แหละ ลากref7970 1100+ เทพแล้ว อยุ่ได้เกินประกัน ว่ากันตรงๆ เล่นตามสเปค ไม่ค่อยพังหรอกเอาจริงๆ refก็เหอะ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
      เอาที่ชอบ ที่สบายใจ หาข้อมูลให้เยอะๆครับ

ผมมันสาย Classic จะชอบการ์ด Ref ถึงใครจะว่าร้อนก็ช่างมัน...

พวก Non Ref บางรุ่น บางยี่ห้อ ให้ชุดระบายความร้อนมาดีกว่า Ref ก็จริง แต่มัน Custom PCB มาด้วย ซึ่งสเปกของอุปกรณ์บางอย่างอาจจะไม่ดีเท่าการ์ด Ref ด้วยซ้ำ

Ref ที่ผมเคยเล่นจนพังจริงๆ ก็มีแค่ใบเดียว คือ HD7970 แต่ใบนั้นผมทั้ง Flash Bios GHz Edition แล้วยัง OC ลากต่อไปอีก

ตอนที่ซื้อ เดิมๆ มันวิ่ง 925/1375 ผมจับ Flash Bios และลากมันใช้งานที่ 1150/1650 ใช้ไปได้ 6 ปีกว่าๆ พังครับ

ส่วนใบอื่นๆ เช่น R9-290X , RX Vega 64 ผมไม่ได้ OC ไม่ได้ซนอะไร ทุกวันนี้ก็ยังอยู่ดีครับ
      แล้ว ref ฝั่งเขียว pcb ดีกว่า custom เหมือนกันไหมครับ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
        แล้ว ref ฝั่งเขียว pcb ดีกว่า custom เหมือนกันไหมครับ
        custom เขียวเทพกว่าเยอะครับ

Comment

เห็นโพสนี้แล้วนึกถึง สมัยนั้นผมจับ 4670 xfx 5870 (nonref) แต่ไม่ได้ใช้นานซื้อแล้วขายเรื่อยๆ ถึงจะขาดทุนสงสัยเป็นโรคจิตอย่างนึง

ตอนนี้เครื่องลูกดูยูทูบก็ใช้ 6570 2พัดลม ลากยาวมาหลายปีแล้ว

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
            Asus มุงไม่มีรีบิวงานก่อนขายจริงรึไงวะ
            ตอนเมิงแลปเทสไม่เคสแกะดู หรือเช็คtemp บ้างรึไง
            หลายตัวแล้วนะ

TUF ถ้าไม่ใช่ SABERTOOTH อย่าซื้อ
            ของกากกกกกก กูนี่แหละบอกไว้
            เดี่ยวๆ ดูจากในรีวิว ตรงฮีทซิงค์เหมือนเขาไม่ได้ออกแบบมาให้ระบายความร้อนแรมตั้งแต่แรกนะ มีแต่ของภาคจ่ายไฟ

Comment

เอ เอ็ม ดี ผมไว้ใจ sapphire กับ powercolor ส่วนตัวครับ

Comment

Originally posted by nantong01 View Post
                เดี่ยวๆ ดูจากในรีวิว ตรงฮีทซิงค์เหมือนเขาไม่ได้ออกแบบมาให้ระบายความร้อนแรมตั้งแต่แรกนะ มีแต่ของภาคจ่ายไฟ
                ใช่ครับ
                คำถามคือ ทำไมออกแบบ แบบนั้นหละ
                ไม่รู้หรอ ว่าแรมแม่งร้อนขนาดไหน

Comment

ของดีไม่ถูกของถูกไม่ดี รู้อย่างนี้ จขกท.ต้องอย่าไปทรมานแรม เช่นลากแรม บลาๆ

ถ้ายังมีเหมืองนี่เขาไม่เอาไปเป็นคนงานแล้วแบบนี้

Comment

เมื่อครานั้น ผมก็ 4890 เล่น crysis ปรับสุด วันนึงก็ 6-7 ชม. ลื่นมากครับ แต่สุดท้าย มันร้อนจนตะกั่วละลาย พังเลยครับ 555
                    เปลี่ยนมาเล่น 275 อยู่พักหนึ่ง แล้วก็กลับไป 7770 ก็มีความสุขดีครับ

Comment

ตอนนี้ผมใช้ V56 Ref ครับ ร้อนด้วยแรงด้วย ต้องลดไฟเอาครับ 555

Comment

Originally posted by angelknigh View Post
                        แฟนพันธุ์แท้ amd ผมพึ่งกระโดดมาเล่นจริงจังตอนยุค 7xxx นี่แหละ ลากref7970 1100+ เทพแล้ว อยุ่ได้เกินประกัน ว่ากันตรงๆ เล่นตามสเปค ไม่ค่อยพังหรอกเอาจริงๆ refก็เหอะ
                        ผมมี Ref เก็บไว้ 4 ใบ
                        พังไปแล้ว 1 ใบ ใช้จนพัง พังแล้วยังเอาเตารีดไปอบชิปมัน ชุบชีวิตใช้งานมันต่อได้อีก 2 ครั้ง ชุบชีวิต 1 ครั้ง ใช้ต่อไปได้เกือบปี แล้วก็พังยาวไปครับ

ส่วนอีก 3 ใบที่เหลือ ยังสบายดีครับ

Sent from my Pixel 3a XL using Tapatalk

Comment

Working...
                        X