Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องความร้อน I7 9700 100 องศาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taibkk View Post
    4500 แล้ว แบบนี้ที่คอร์ลดสปีดทีแรก ไม่น่าเกี่ยวกับ tdp แล้วล่ะ

ร้อนล้วน ๆ
    เกี่ยว แต่ case เจ้าของกระทู้ คือความร้อน แต่ tdp ไม่ได้ lock เลยวื่งได้สูง แต่ถ้าlock tdp มันจะตัด TDP ก่อน อยู่แล้ว

ก็บอกแล้วว่า อยากได้ clock สูงให้ unlimit TDP แล้วใช้ cooling ดีดี

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
      เกี่ยว แต่ case เจ้าของกระทู้ คือความร้อน แต่ tdp ไม่ได้ lock เลยวื่งได้สูง แต่ถ้าlock tdp มันจะตัด TDP ก่อน อยู่แล้ว

ก็บอกแล้วว่า อยากได้ clock สูงให้ unlimit TDP แล้วใช้ cooling ดีดี
      แปลว่าแล้วแต่บอร์ดด้วยสินะครับ ปกติมันจะออโต้ให้

ของผม i9 + z370 krait ตั้งให้ power limits สูง ๆ ก็โดนลดคล็อก สงสัยบอร์ดจะไม่ไหว

Comment

น่าจะเป็นเพราะบอร์ด gigabyte z390 aorus elite ตัวนี้ เมื่อก่อนก็มีบอร์ด Z บางตัวทำไห้ CPU ไม่มี k วิ่ง all core เท่ากับ turbo boost ได้

Comment

ข้อดีของบอร์ดเมพ

Comment

ใช้ I7 9700 อยู่เหมือนกัน มาเห็นกระทู้นี้ได้ความรู้ใหม่ๆ
            ตั้งเเต่ใช้มา เห็น วิ่งสูงสุดอยู่ 4.6 เล่นเเต่เกมส์
            เดี๋ยวกลับบ้านไปจะไปลองทดสอบดูบ้างครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              แปลว่าแล้วแต่บอร์ดด้วยสินะครับ ปกติมันจะออโต้ให้

ของผม i9 + z370 krait ตั้งให้ power limits สูง ๆ ก็โดนลดคล็อก สงสัยบอร์ดจะไม่ไหว
              ใช้ Intel(R) Extreme Tuning Utility เช็คดูรึยังครับ

เครื่องผม(อัพไปอัพมากลายเป็นแบบนี้เฉย)
              i7 8700k(เดิมๆแต่ผ่าแล้ว) + Asrock H310CM-DVS + ซิ้งลมตัวละ300฿ + ห้องพัดลม-->เทส Cinebench r20 ความเร็วตกตอนใกล้เสร็จ(power limit เกิน)
              จริงๆตั้ง power limit ให้สูงกว่านี้ก็ได้แต่กลัวบอร์ดจะบิน

อีกเครื่อง i9 9900k(เดิมๆ) + Asrock Z370 Pro4 + ซิ้งลมตัวละ700฿ + ห้องแอร์-->เทส Cinebench r20 ความเร็วไม่ตก ค่า TDP 200+

i7 8700k(เดิมๆ) + Asrock H310CM-DVS

i9 9900k(เดิมๆ) + Asrock Z370 Pro4

ซิ้งลม(จีน)...300฿

DEEPCOOL Gammaxx 400...700฿

Comment

ยังไม่ได้เทสกับ xtu เลยครับ ตอนนี้ย้ายมา z390 ละครับ

Msi z370 krait ผมปรับ cpu power limits เปน 255W ละครับ
                เวลาเทส r20 กดเทสปุ้บ ตกทันที จาก 5.0 > 4.7 จาก 5.1 > 4.8 จาก 5.2 > 4.9
                Oc all cores นะครับ
                จะไม่ลงไปต่ำกว่า 4.7
                ตั้ง avx เป็น 0 แล้วด้วย
                เป็นทั้ง 8/8 และ 8/16
                นั่งไล่จนปลงละ พอดีได้ z390 pro wifi มาจากเคลม เลยเปลี่ยนซะเลย

I9 ของท่านลอง oc all cores ขึ้น 5.0 ดู แล้วเทส r20
                แล้วดูว่าตกลงไหมครับ แนะนำให้ใช้ hwinfo ดูสปีด
                เพราะ cpuz มันไม่อัพเดตตาม
                Last edited by taibkk; 14 Nov 2019, 18:53:04.

Comment

ภาคจ่ายไฟ Z370 Krait + 9900KF นี่ใช้เดิมๆก็ขืนใจบอร์ดละครับนี่ยังไปข่มขืนมันอีก

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                    ภาคจ่ายไฟ Z370 Krait + 9900KF นี่ใช้เดิมๆก็ขืนใจบอร์ดละครับนี่ยังไปข่มขืนมันอีก
                    แต่สำหรับใครที่นิยมใช้เดิม ๆ ก็โอเคนะครับ แต่ mos จะร้อน ๆ หน่อย เวลาเรนเดอร์งาน

Comment

Originally posted by Petez View Post
                      ใช้ I7 9700 อยู่เหมือนกัน มาเห็นกระทู้นี้ได้ความรู้ใหม่ๆ
                      ตั้งเเต่ใช้มา เห็น วิ่งสูงสุดอยู่ 4.6 เล่นเเต่เกมส์
                      เดี๋ยวกลับบ้านไปจะไปลองทดสอบดูบ้างครับ

จัดไป รอชมความเมพ

Comment

Working...
                      X