Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้างในท่อ มันมีอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้างในท่อ มันมีอะไรครับ

คือไม่รู้จริงๆนะครับ ส่งสัยมานาน
    ในท่อ ฮีตชิ้ง มันมีอะไรอยู่ภายในเหรอครับ

อยากรู้ก็ลองแงะออกมาดูสิ.....

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
      อยากรู้ก็ลองแงะออกมาดูสิ.....
      กะแล้วต้องเจอมุขนี้

รอ rep ต่อไปครับ

Comment

ภายใน Heat Pipe ก็เห็นมี 2 อย่างนะครับ

1. Heat Pipe ในระดับราคากลางๆทั่วไปจะไม่ใช้สารเคมีในการนำความร้อน แต่จะใช้อากาศอัดเข้าไปในท่อแทน
        2. Heat Pipe แพงๆหน่อยก็จะมีสารนำความร้อนด้านในครับ

Comment

น่าจะเป็นทองแดงตันๆ ไม่ก็สารนำความร้อนนะคะ ไม่รู้เหมือนกัน

Comment

หลักการทำงานโดยทั่วไปก็อาศัยการระเหยของของเหลวในท่อ
            โดยเริ่มแรก สารในท่อ อยู่ในสภาวะของเหลว(จริงๆจะมีที่เป็นก๊าซอยู่บ้าง แต่เอาคร่าวๆละกัน) ปริมาตรแปรผันตาม ปริมาตรในท่อ(ไม่ได้เติมจนเต็มท่อนะ) และพลังงานที่ไ้ด้รับ
            พอความร้อนส่งผ่านเข้ามาในท่อ(เช่นบริเวณที่ท่อสัมผัสกับ CPU) ของเหลวก็จะรับความร้อนไป แล้วระเหย เปลี่ยนสถานะเป็นไอ ไหลไปยังปลายท่ออีกด้าน ซึ่งเย็นกว่า(บริเวณ fin ระบายความร้อน หรือสัมผัสกับแหล่งอื่นๆ เพื่อระบายความร้อนออก) เมื่อไอของสารถ่ายเทความร้อนให้กับท่อด้านที่เย็นแล้ว ก็จะควบแน่นกลับเป็นของเหลว ไหลกลับมายังด้านร้อนใหม่
            โดยกระบวนการจะหมุนเวียนไปเืรื่อยๆด้วยตัวมันเอง

ของเหลวที่ใช้ ขึ้นอยู่กับ ช่วงอุณหภูมิ ปริมาณความร้อน วัสดุที่ใช้ทำท่อ(ของเหลวบางชนิดทำให้ท่อกร่อน เมื่อใช้งานไปนานๆ) และต้นทุน
            ของเหลว แทบทุกชนิดที่ระเหยได้ ใช้ทำได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่า เราจะใช้ที่อุณหภูมิเท่าไหร่(บางชนิดประสิทธิภาพก็ต่ำอ่่ะนะ แต่ถ้าพูดถึงทำได้ไหม มันได้) มีตั้งแต่ก๊าซฮีเลียม สำหรับอุณหภูมิต่ำจัดๆ ไปจนถึง โลหะ เช่น ปรอท หรือเงิน สำหรับอุณหภูมิสูงๆ

แล้วถ้าท่อกลับหัวล่ะ แหล่งความร้อนอยู่สูง จุดระบายความร้อนอยู่ต่ำ มันจะทำงานได้หรือ?
            ตอบ หากเป็นท่อธรรมดาๆ ใส่ของเหลวไว้ จะใช้งานไม่ได้ในลักษณะนี้ครับ

แต่หากเรามีชั้นวัสดุพรุนหรือ Wick(มีหลายแบบ ทั้งผงโลหะอัด เส้นใย ตะข่าย หรือแม้แต่การเซาะร่องบนผิวด้านในท่อ ฯลฯ) ก็จะทำงานได้ โดยจังหวะระเหย ไอของเหลวจะไหลผ่านกลางท่อ ซึ่งกลวง(ดูในรูป) แต่เมื่อควบแน่น ของเหลวจะซึมผ่านชั้นวัสดุพรุน กลับมาที่่แหล่งความร้อนได้ แม้แหล่งความร้อนจะอยู่สูงกว่าก็ตาม

Heat pipe เรียกง่ายๆ มันก็คือท่อส่งความร้อนนั่นเอง เอาความร้อนจากจุดนึง ไปส่งยังอีกจุดนึง
            ในที่ีนี้เราใช้ส่งความร้อนจาก CPU หรือ chipset หรือ GPU ส่งไปยังบริเวณ Heatsink เพื่อถ่ายเทความร้อนให้อากาศอีกที

ทีนี้ มันดียังไง? ประสิืิทธิภาพมันสูงกว่าท่อกลวง หรือท่อตันธรรมดาๆมากครับ ยิ่งออกแบบให้เหมาะสมกับช่วงอุณหภูมิ และปริมาตรความร้อนที่ใช้ ประสิทธิภาพก็ยิ่งสูง

คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละ ผิดถูกขออภัย

Credit : http://en.wikipedia.org/wiki/Heat_pipe
            Last edited by Snake; 19 Feb 2009, 02:45:13.

Comment

มีน้ำยาแอร์ครับ มีประสบการณ์มาครับ อิอิอิ

Comment

ใครส่งมาให้ผมอันจิ จะผ่าให้ดู เอิ๊กๆ

Comment

ความรู้ๆ จำๆ

Comment

ใครผ่าแล้ว มาบอกด้วยนะ
                    อยากรู้อะ

Comment

อย่างนี้นี่เอง

Comment

สาระอยู่ที่ rep 6

Comment

ว๊าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมีความรู้อีกอย่างแล้ว

Comment

ได้ความรู้ดีจัง ขอบคุงมากจ้า

Comment

ในท่อมี มาริโอ้

ปล. ไร้สาระอยู่ที่ rep 15

Comment

Working...
                              X