Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้างในท่อ มันมีอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Toffeecheese View Post
    ในท่อมี มาริโอ้

ปล. ไร้สาระอยู่ที่ rep 15

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post

ไร้สาระดี
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

ถ้าอย่างนั้น ถ้ากลับหัวซิ้งค์ CPU ที่มีฮีตไปป์ จะทำให้ดูดความร้อนเข้ารึเปล่าครับ

หรือไม่ก็ ถ้าHeat Pipeอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ถูกต้อง จะไม่ทำงาน รึเปล่าครับ

Comment

มี รู

Comment

อิอิกำ

Comment

คงประมาณนี้ไหมครับ ตามรูปด้านล่าง

พอมันกลายเป็นไอความร้อนก็จะไหลลงไปควบแน่นเป็นของเหลวที่ด้านล่าง
              แล้วจึงซึมขึ้นมาตามวัสดุรูพรุนอย่างที่เค้าบอกขึ้นมาเรื่อยๆ จนถึงแหล่งที่เกิดความร้อนอีกครั้งครับ

การซึมขึ้นมาคงเหมือนกับ ที่เราเอาฟองน้ำไปวางบนพื้นที่มันเปียกน้ำอยู่อ่ะครับ ดูดซึมน้ำขึ้นมาเรื่อยๆ
              Attached Files

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                ถ้าอย่างนั้น ถ้ากลับหัวซิ้งค์ CPU ที่มีฮีตไปป์ จะทำให้ดูดความร้อนเข้ารึเปล่าครับ

หรือไม่ก็ ถ้าHeat Pipeอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ถูกต้อง จะไม่ทำงาน รึเปล่าครับ
                อ่านดึๆ สิทั่น

Originally posted by Open View Post
                คงประมาณนี้ไหมครับ ตามรูปด้านล่าง

พอมันกลายเป็นไอความร้อนก็จะไหลลงไปควบแน่นเป็นของเหลวที่ด้านล่าง
                แล้วจึงซึมขึ้นมาตามวัสดุรูพรุนอย่างที่เค้าบอกขึ้นมาเรื่อยๆ จนถึงแหล่งที่เกิดความร้อนอีกครั้งครับ

การซึมขึ้นมาคงเหมือนกับ ที่เราเอาฟองน้ำไปวางบนพื้นที่มันเปียกน้ำอยู่อ่ะครับ ดูดซึมน้ำขึ้นมาเรื่อยๆ
                ถูกต้องนะค้าบบบ

Comment

Originally posted by Open View Post

อย่างนี้นี่เอง

แล้วถ้าเป็นอีกแบบนึงจะเป็นแบบไหนครับ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                    อย่างนี้นี่เอง

แล้วถ้าเป็นอีกแบบนึงจะเป็นแบบไหนครับ
                    หมายถึงแบบไหนล่ะทั่น?

Comment

Originally posted by Snake View Post

แล้วถ้าท่อกลับหัวล่ะ แหล่งความร้อนอยู่สูง จุดระบายความร้อนอยู่ต่ำ มันจะทำงานได้หรือ?
                      ตอบ หากเป็นท่อธรรมดาๆ ใส่ของเหลวไว้ จะใช้งานไม่ได้ในลักษณะนี้ครับ

แต่หากเรามีชั้นวัสดุพรุนหรือ Wick(มีหลายแบบ ทั้งผงโลหะอัด เส้นใย ตะข่าย หรือแม้แต่การเซาะร่องบนผิวด้านในท่อ ฯลฯ) ก็จะทำงานได้ โดยจังหวะระเหย ไอของเหลวจะไหลผ่านกลางท่อ ซึ่งกลวง(ดูในรูป) แต่เมื่อควบแน่น ของเหลวจะซึมผ่านชั้นวัสดุพรุน กลับมาที่่แหล่งความร้อนได้ แม้แหล่งความร้อนจะอยู่สูงกว่าก็ตาม

อ่อ เจอหล่ะครับ ผมอ่านไม่ละเอียดเอง

ขออภัยครับ

อีกแบบนึงที่ว่าคือ ที่เน้นสีน้ำเงินไว้ครับ

ใช้ไม่ได้ที่ว่านี่คือมันจะไม่นำความร้อนไปหาซิ้งค์ใช่ไหมครับ หรือว่ามันจะเอาความร้อนจากซิ้งค์มาหาตัวเอง
                      Last edited by Dej_SAVAGE; 19 Feb 2009, 15:12:18.

Comment

อีกแบบหนึ่งก็คือ แบบที่อัดอากาศเข้าไปด้านในท่อ Heat Pipe ครับ
                        ผมคิดว่าแบบนี้แหระครับที่ใช้กันทั่วๆไป เพราะราคาไม่แพงเท่ากับตัวที่ใช้สารเคมี

หลักการทำงานแบบที่อัดอากาศเข้าไปในท่อก็ใช้หลักการเดียวกันครับ กล่าวคือ

อากาศที่อยู่ใน Heat Pipe เมื่อสัมผัสกับความร้อนจากอุปกรณ์นั้นๆ ความร้อนจากอุปกรณ์นั้นๆจะวิ่งผ่านเข้ามาหาอากาศในท่ออย่างรวดเร็ว
                        อากาศร้อนที่มันความดันต่ำก็จะถูกแทนที่ด้วยอากาศเย็น ( เพราะอากาศเย็นมีความดันสูงกว่า )
                        และมันก็จะหมุนแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

ป.ล. อากาศเย็นมาจากส่วนปลายของ Heat Pipe นะครับ ซึ่งส่วนมากจะติดพัดลมเอาไว้ หรือไม่ก็มีครีบระบายความร้อนครับ

Comment

อีกแบบหนึ่งก็คือ แบบที่อัดอากาศเข้าไปด้านในท่อ Heat Pipe ครับ
                          ผมคิดว่าแบบนี้แหระครับที่ใช้กันทั่วๆไป เพราะราคาไม่แพงเท่ากับตัวที่ใช้สารเคมี

หลักการทำงานแบบที่อัดอากาศเข้าไปในท่อก็ใช้หลักการเดียวกันครับ กล่าวคือ

อากาศที่อยู่ใน Heat Pipe เมื่อสัมผัสกับความร้อนจากอุปกรณ์นั้นๆ ความร้อนจากอุปกรณ์นั้นๆจะวิ่งผ่านเข้ามาหาอากาศในท่ออย่างรวดเร็ว
                          อากาศร้อนที่มันความดันต่ำก็จะถูกแทนที่ด้วยอากาศเย็น ( เพราะอากาศเย็นมีความดันสูงกว่า )
                          และมันก็จะหมุนแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

ป.ล. อากาศเย็นมาจากส่วนปลายของ Heat Pipe นะครับ ซึ่งส่วนมากจะติดพัดลมเอาไว้ หรือไม่ก็มีครีบระบายความร้อนครับ
                          อ่อครับ กระจ่างล่ะครับ

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ผมสงสัยว่า หากผ่าแล้ว จะมีของเหลวออกมาจริงหรือปล่าว?

Comment

Originally posted by shady View Post
                                ผมสงสัยว่า หากผ่าแล้ว จะมีของเหลวออกมาจริงหรือปล่าว?
                                ขึ้นอยู่กับสารที่ใช้งานน่ะนะทั่น
                                หากเป็นพวก แอลกอฮอล หรืออซิโทน ก็อาจจะไหลออกมาให้เห็นแล้วค่อยๆระเหยจนหมด
                                แต่ถ้าเป็นพวกน้ำยาทำความเย็นอย่าง R134a จะระเหยเร็วมาก(พุ่งออกมาเป็นไอเลย)

อีกอย่าง ในท่อส่วนมากจะทำให้ความดันภายในเป็นลบนะ(สูญญากาศด้วยซ้ำ)

แต่ในท่อ heat pipe ของพวก CPU coolerหรือ Mainboard มันเล็กมาก
                                ปริมาณสารทำงานที่ใช้มันน้อยมากๆครับ นับกันเป็น cc เลย(บางท่อ อาจไม่ถึง ถ้าเล็กมาก)
                                อีกอย่าง ของเหลวส่วนมากจะซึมอยู่ตามวัสดุพรุน ที่จะไหลออกมาให้เห็นเลยอาจมีไม่มากนัก
                                Last edited by Snake; 19 Feb 2009, 16:56:11.

Comment

Working...
                                X