Announcement

Collapse
No announcement yet.

ryzen 5 2600 ไป I3 9100F เวิคไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ryzen 5 2600 ไป I3 9100F เวิคไหมครับ

ตามหัวข้อครับ เน้นทำงานออฟฟิศมากขึ้นครับ รู้สึกว่าใช้ Ryzen 2600 บางทีก็มีช่วงหน่วงๆบ้างครับขนาดใช้ SSD M.2 NVME

ไม่โอเค
    อย่างต่ำควร 9400f
    งานออฟฟิศคือโปรแกรมอะไร สเกลงานขนาดไหน

สเปคเต็ม ๆ คืออะไร
    จังหวะหน่วง cpu usage เท่าไร แรมใช้ำำปเท่าไร
    เคยลองเทสความเร็ว storage ไหม

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ไม่โอเค
      อย่างต่ำควร 9400f
      งานออฟฟิศคือโปรแกรมอะไร สเกลงานขนาดไหน

สเปคเต็ม ๆ คืออะไร
      จังหวะหน่วง cpu usage เท่าไร แรมใช้ำำปเท่าไร
      เคยลองเทสความเร็ว storage ไหม
      งานเอกสาร Excel ครับมีคำนวณบ้างเสปคเดิม

ryzen 5 2600
      ram hyper x predator 8*2 bus 3200 mhz
      mainboard asrock b450m
      rx580 4gb shappire pulse
      ssd m.2 trancend 256gb nvme

ครับผม

Comment

สเปคนี่เกมมิ่งชัด ๆ 55

ผมว่าถ้าสเกลงานไม่ใหญ่มาก ให้ดู cpu usage จังหวะหน่วงครับ
        ถ้าขึ้นสูงผิดปกติ ไม่สัมพันธ์กับขนาดงาน
        ก็ต้องไล่สาเหตุ

Comment

ลองเปิด task manager ดูตอนคำนวณ มี CPU ช่องเดียวแตะ 100% หรือทุกช่อง
          ดูช่องแรมด้วย ใช้งานไปกี่ %
          สำหรับคำถาม 2600 มา 9100F ไม่คุ้ม

Comment

แบบนี้ อย่าลืม change graph to logical processors

Comment

ผมว่าโอนะครับ อินเทลเก่งงานออฟฟิตกว่า AMD ผมลองมาหลายเครื่องละ ขนาด G4560 ยังรู้สึกลื่นกว่าเลย จขกท. ลองไปใช้เครื่องเพื่อนที่เป็นอินเทลดูก่อนก็ได้ เดียวจะหาว่าผมโม้

Comment

อาจจะไม่ต่างกันมากมายครับ
                แต่อัพทั้งที เพิ่มตังอีกนิดไป Core i5 9400F ราคา 4000 นิดๆ อันนี้เห็นผลชัดเลย

https://www.headdaddy.com/index.php/...duct/A0122674/

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  สเปคนี่เกมมิ่งชัด ๆ 55

ผมว่าถ้าสเกลงานไม่ใหญ่มาก ให้ดู cpu usage จังหวะหน่วงครับ
                  ถ้าขึ้นสูงผิดปกติ ไม่สัมพันธ์กับขนาดงาน
                  ก็ต้องไล่สาเหตุ
                  ใช่เลยครับผม 555 ตอนแรกกะเอามาเล่นเกมไปๆมาๆ นั่งดูยูทูปมากกว่าครับผมกับทำงานออฟฟิศ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                    ลองเปิด task manager ดูตอนคำนวณ มี CPU ช่องเดียวแตะ 100% หรือทุกช่อง
                    ดูช่องแรมด้วย ใช้งานไปกี่ %
                    สำหรับคำถาม 2600 มา 9100F ไม่คุ้ม
                    ไม่แตะ 100 % วิ่ง 9% ส่วนใหญ่ครับ ครับแรมใช้ไป 50 % ครับผม

- - - Updated - - -

แบบนี้ อย่าลืม change graph to logical processors
                    ขอบคุณครับผม ว่าจะลองเทสอีกสักระยะครับ ใช้มาเกือบปีแล้วรู้สึกขัดใจบางอย่าง 5555

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                      ผมว่าโอนะครับ อินเทลเก่งงานออฟฟิตกว่า AMD ผมลองมาหลายเครื่องละ ขนาด G4560 ยังรู้สึกลื่นกว่าเลย จขกท. ลองไปใช้เครื่องเพื่อนที่เป็นอินเทลดูก่อนก็ได้ เดียวจะหาว่าผมโม้
                      มีเครื่องที่ออฟฟิศอยู่ครับ เป็น Gen 7 core i5 รู้สึกลื่นกว่าในงานออฟฟิศครับผม เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนไปเล่นอย่างน้อย I3 มันจะคุ้มไหมครับเพราะไม่อยากเจ็บตัวกับการเปลี่ยนมากครับผม

Originally posted by TWK. View Post
                      อาจจะไม่ต่างกันมากมายครับ
                      แต่อัพทั้งที เพิ่มตังอีกนิดไป Core i5 9400F ราคา 4000 นิดๆ อันนี้เห็นผลชัดเลย

https://www.headdaddy.com/index.php/...duct/A0122674/

ขอบคุณครับผม กลัวปล่อยตัว Ryzen 5 2600 แล้วไปเอา i5 แล้วเจ็บเยอะ เลยมองๆ i3 อย่างน้อยก็ยังดีครับผม

Comment

ก่อนขายก็ลองเทสลง os ใหม่สักรอบ

Comment

ก่อนขายก็ลองเทสลง os ใหม่สักรอบ
                          ขอบคุณครับผมได้จัด OS ซักรอบแน่นอนครับ

Comment

Originally posted by kwwbac View Post
                            มีเครื่องที่ออฟฟิศอยู่ครับ เป็น Gen 7 core i5 รู้สึกลื่นกว่าในงานออฟฟิศครับผม เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนไปเล่นอย่างน้อย I3 มันจะคุ้มไหมครับเพราะไม่อยากเจ็บตัวกับการเปลี่ยนมากครับผม

ขอบคุณครับผม กลัวปล่อยตัว Ryzen 5 2600 แล้วไปเอา i5 แล้วเจ็บเยอะ เลยมองๆ i3 อย่างน้อยก็ยังดีครับผม
                            เห็นมั๊ยครับ ท่านลองเองยังรู้สึกได้ว่าอินเทลใช้งานออฟฟิตดีกว่า AMD ผมไม่ได้โม้ ถ้าท่านทำงานออฟฟิตดูยูทูป แพนเทียมจี ใช้ igpu ยังทำงานได้ลื่นๆเลย แถม igpu ในแพนเทียมจียังดูยูทูป 8k60hz ลื่นปรี๊ดไม่สะดุดอีกต่างหาก (งานออฟฟิตใช้งาน CPU หัวเดียว ไม่จำเป็นต้อง 8หัว 12หาง แพนเทียมจี 2หัว 4หาง พอเหลือเฟือ)
                            Last edited by โหงพราย; 13 Nov 2019, 07:58:22.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                              เห็นมั๊ยครับ ท่านลองเองยังรู้สึกได้ว่าอินเทลใช้งานออฟฟิตดีกว่า AMD ผมไม่ได้โม้ ถ้าท่านทำงานออฟฟิตดูยูทูป แพนเทียมจี ใช้ igpu ยังทำงานได้ลื่นๆเลย แถม igpu ในแพนเทียมจียังดูยูทูป 8k60hz ลื่นปรี๊ดไม่สะดุดอีกต่างหาก (งานออฟฟิตใช้งาน CPU หัวเดียว ไม่จำเป็นต้อง 8หัว 12หาง แพนเทียมจี 2หัว 4หาง พอเหลือเฟือ)
                              ใช่ครับ เลยคิดเปลี่ยนนี่เลยครับ 5555 ตอนแรกเทสดูแล้วไม่มั่นใจผมว่าจะลอง OS ใหม่อีกรอบ มันรู้สึกลื่นไม่สุดแบบบที่ควรจะเป็นผมนี่ไป intel เลยครับ

Comment

Working...
                              X