Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องคอมผมติดแล้วดับแล้วก็ติดอีกรอบแล้วถึงจะใช้งานได้เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปลี่ยน power ละครับก็ยังไม่หายครับ ต้องลองเปลี่ยนแรมดูไมนี้

Comment

แรมตัวไหนครับ
      เดิม ๆ ออโต้ เปนไหม

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        แรมตัวไหนครับ
        เดิม ๆ ออโต้ เปนไหม
        ผมใช้ตัวนี้ครับ

Comment

ไปเชครายชื่อในเวบของรุ่นบอร์ดแล้วเจอไหมครับ ใกล้เคียงก็ยังดี

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            ไปเชครายชื่อในเวบของรุ่นบอร์ดแล้วเจอไหมครับ ใกล้เคียงก็ยังดี
            เจอครับ

Comment

ส่งเคลมบอร์ดเถอะครับ อาการมันไม่หาย อาการคือหลังจากเปิดครั้งแรกเป็น แต่ถ้าปิดเครื่องแต่เสียบไฟทิ้งไว้ เปิดเครื่องใหม่จะไม่เป็น แต่ถ้าปิดปลั๊กหรือดึงออก พอเปิดใหม่จะเป็น ถูกต้องมั้ยครับ

Comment

Originally posted by potohto View Post
                ส่งเคลมบอร์ดเถอะครับ อาการมันไม่หาย อาการคือหลังจากเปิดครั้งแรกเป็น แต่ถ้าปิดเครื่องแต่เสียบไฟทิ้งไว้ เปิดเครื่องใหม่จะไม่เป็น แต่ถ้าปิดปลั๊กหรือดึงออก พอเปิดใหม่จะเป็น ถูกต้องมั้ยครับ
                อาการปกติครับ ใช้มาทั้ง

Maximus XI Hero
                Maximus XI APEX

ผมเป็นแบบนั้นตลอด แรกๆก็รำคาญ หลังๆก็ปลง

MB มันพยาช่วยเราเชคอะไรนู่นนี่ก่อนบูทครับ

Comment

Originally posted by potohto View Post
                  อาการนี้อัพไบออสแล้วหายจริง ล่าสุดเมื่อวานนี้เอง ใช้บอร์ด prime b350 plus อยู่ ก่อนหน้าใช้แรม Gskill 8/3000(ชิพซัมซุง) ไบออส 4602 บูทรอบเดียวปกติ แต่หลังจากที่เปลี่ยนแรมเป็น kingston predator 16/3200(ชิพไฮนิก) ก็มีอาการบูท2รอบมาตลอด จนเมื่อวานอัพไบออสเป็น 5220 (ข้ามมาไกลมาก) ลองชัทดาวน์ปิดปลั๊กมา10รอบแล้วจนตอนนี้ก็บูทรอบเดียวตลอด

ผมใช้บอร์ด asus มาตลอด มีเรื่องแปลกๆ ที่ไม่เจอในยี่ห้ออื่นเยอะแยะ

Comment

ไม่รู้แฮะ สำหรับผมแล้ว ถ้าเกิดอาการเปิดแล้วดับแปปนึงแล้วติดเอง เช็คใน event log ทีไรก็ขึ้น critical ทุกครั้ง ว่าเครื่องถูกปิดแบบไม่ถูกต้อง แถมทำให้นาฬิการวน รวมถึงค่าไบออสทุกอย่างที่เคยเซตไว้ รีเซตเป็น default ตลอด ส่งเคลม เปลี่ยนบอร์ด อาการถึงหาย

Comment

Comment

Working...
                      X