overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากลองเขียนโปรแกรม

OverclockZone Member

Default อยากลองเขียนโปรแกรม

ตอนนี้เขียนเป็นแต่ php

อยากลองเขียนโปรแกรมพวก C/C++ อะไรพวกนี้

อันไหนเป็นที่นิยม และง่าย สุดอ่าครับ

แล้วต้องมีเครื่องมืออะไรบ้างครับ

Visual Studio ก็ดีครับแต่ถ้าอยากใช้ของฟรีก็ Dev-C++ ครับ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

ง่ายๆก็พวก VB

OverclockZone Member sern_it's Avatar

ผมเรียนเขียน C อยู่

มหาลัยให้เรียน ปวดหัวสุดๆ
    ทำไมคณะกุต้องเริ่ม C ก่อน

ของคนอื่นเริ่ม Java ก่อน

ใครอธิบายได้บ้างครับ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ต้องเรียน ประกอบ มอเตอร์ ก่อนจะไปเรียน ประกอบ รถยนต์ คับ

ตกลงอันไหนมันง่ายสุดอะึคับ vb หรอคับ

แล้วแต่คุณชอบล่ะครับ ถ้า VB ก็ออกเป็นภาษาอังกฤษ หน่อย ก็ If ... Then End If
    อะไรประมาณนั้นผมก็ไม่ค่อยถนัดหรอกครับ VB แต่ถ้าคุณเป็น PHP อยู่แล้วก็คงจะคุ้นเคยกับ
    if(...) { } อะไรพวกนี้อยู่แล้ว ก็ลองไปเล่น C# หรือ Java ดูก็ได้ครับรูปแบบคล้ายๆกัน
    แต่ถ้าคุณอยากลงลึกเข้าใจการทำงานของโปรแกรมจริงๆ ก็ C++ โลดครับ

OverclockZone Member championrpg's Avatar

C กับ C++ ยากคับ ถ้าเรียนแค่พื้นฐานอาจจะิคิดว่ามันง่าย แต่พอเริ่มไปลึกๆจะเริ่มยาก ยากเพราะแมงสาบ โดยเฉพาะ Memory Leak นี่ตัวดีเลย แต่ก็เป็นภาษาที่มีประสิทธิภาพสูง ถ้าเขียน C/C++ คุณต้องไม่เขียนมักง่าย เขียนแบบประมาทไม่ได้

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by sern_it View Post
    ผมเรียนเขียน C อยู่

มหาลัยให้เรียน ปวดหัวสุดๆ
    ทำไมคณะกุต้องเริ่ม C ก่อน

ของคนอื่นเริ่ม Java ก่อน

ใครอธิบายได้บ้างครับ
    C มันไม่ค่อยมีเรื่อง OOP มาเกี่ยวข้อง

ส่วน JAVA มี OOP เต็มๆ

เริ่มด้วย C นั่นน่ะง่ายแล้ว

อีกอย่าง C มันต่อยอดไปทาง Hardware ได้เยอะพอสมควร หรือจะเอาไปใช้ร่วมกับภาษา Verilog, VHDL ก็ได้

พอขึ้นสูงขึ้นมาจะเป็น C++ ก็จะเริ่มมี OOP แล้วก็ไปสู่ C#

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

อยากปวดหัวก็ต้องลอง ส่วนผมขอบาย

OverclockZone Member VesPer-KiD's Avatar
    LampanG & Chiang Mai

C ครับ ปวดหัวได้อีก เหอะๆ

OverclockZone Member Decription's Avatar

Red face

ความยาก

VB - ภาษาเข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน coding แบบ 1 บรรทัด/1คำสั่ง
    < Delphi - ภาษาเข้าใจง่ายเช่นกัน แต่ทำอะไรได้มากกว่า vb พอควร
    < C# - เขียนง่ายด้วย compiler มันคือตัวต่อของ C++ ที่เอามาตัด option ออกและเอา concpet ของ Java มาผสม อีกทั้งยังเขียนเป็น web service เป็น behind code ร่วมกัน asp ได้ด้วย (อันนี้ VB ก็ทำได้นะ แต่ไม่ค่อยนิยม )
    < Java - แน่นอน เป็นที่รู้กัน ถ้าพูดถึงการเขียนแบบ basic นั้นไม่ยาก แต่ถ้าพูดถึงการเขียนแบบ OOP ให้ออกมาดีแล้วล่ะก็ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย
    < C/C++ - บทสรุปของความยาก เนื่องจากความเร็ว และการ access เข้าไปยัง memory และ interface ได้เกือบอิสระ จึงมักจะนิยมใช้กับงานด้านข้อมูล การสื่อสาร HardwareController การทำtransactions ImageProcessing เขียนdriver มากกว่า และแน่นอน หาคนที่สนใจจะทำ(และทำได้จริง)ยากมาก แค่พูดถึงก็ร้องยี้กันหมดแล้ว เคยสัมภาษณ์คนเข้าทำงานมายี่สิบกว่าคน พอเจอคำถามC++ ละใบ้กินกันเรียบ แนะนำว่าถ้ายังไม่มีพื้นฐานการเขียนโปรแกรมจริงๆ จะได้ไปแค่การเขียน if then else ซึ่งไม่ต่างจากภาษาอื่นๆครับ มากกว่านี้ตันแน่นอน

แนะนำว่าลองเริ่มจาก VB ดูก่อนครับ สำหรับผู้เริ่มเขียนด้วยตัวเอง หาโหลด Visual Studio.NET มา
    หรืออีกถาษาคือ Pascal ซึ่งเป็นภาษาที่นิยมใช้เป็นแบบฝึกหัดสำหรับคนเริ่มเขียนครับ compiler Turbo Pascal

ทั้งหมดตอบตามความเข้าใจของผมนะครับ อาชีพผมเขียนแต่ C++ ถ้า comment ภาษาอื่นผิดก็ขออภัยครับ ทักท้วงได้ ถือเป็นการให้ข้อมูล จขกท. ครับ

เข้ามาตอบให้ครบอีกหน่อย ปกติไม่ค่อยเข้าห้อง software นะนี่
    ส่วนเรื่องความนิยมนั้น ต้องถามก่อนว่าจะเอาไปใช้อะไรครับ ถ้าเขียนเวบ ลอง asp vb c# ถ้าทำ application ลอง vb java c++ ถ้าอยากทำเป็นอาชีพ ก็ได้ทุกภาษา เงินมากน้อยก็ขึ้นอยู่กับความยากของภาษาและงาน ภาษายิ่งเก่า ยิ่งยาก งานยิ่งเฉพาะทาง ค่าแรงก็ยิ่ง up ตาม
    Last edited by Decription; 22 Feb 2009 at 02:53:02.

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

ที่ มนเรศวรก็กะลังเขียนเลย turbo c++ แม่งสอน***ไรไม่รุ้จาร ไม่รุ้เรื่องเลย คนะวิทยาสาดผมผมโดน c++ก่อนเลย แต่พวกคอมธุรกิจเรียนจาวา ก่อน งง เลยไปไม่เป้น

Default ลองเข้าไปอ่าน

ลองเข้าไปอ่าน http://www.devbuilder.net ดูนะครับเพราะที่นี่เขามี path ให้เลือกหลากหลายแบบ แล้วก็พร้อมให้คำปรึกษาพร้อมกับ มีcourse เบื้องต้นให้เรียนรู้ว่าเราชอบสายงานด้านไหน

Programming Courses ที่เปิดสอนนะครับ

Introduction To Programming
    C++ Programming - Beginner
    C++ Programming - Intermediate
    C++ Programming - Advanced
    C++ Windows Programming - Beginner
    C# Programming - Beginner
    C# Programming
    C# Windows Programming
    ASP.NET Web Programming
    Mobile Programming
    XNA Game Programming
    VB.NET Programming
    VB.NET Windows Programming
    Java Programming
    Adobe Flash ActionScript
    Adobe Flex
    Silverlight for Developer

Design Courses ที่เปิดสอนนะครับ

Photo Design
    Graphic Design
    Web Design
    Adobe Flash
    Silverlight for Developer

ลองเข้าไปดูนะครับ ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจสามารถ mail ไปถามที่ info@devbuilder.net

Bookmarks

Bookmarks