Announcement

Collapse
No announcement yet.

PartitionMagic 8.0 ทำไมมันเป็นอย่างนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PartitionMagic 8.0 ทำไมมันเป็นอย่างนี้ครับ

มี hd 2 ตัว 250 g แบ่งเป็น(c กับ d) กับ 500 g (e กับ f)
    จะรวมตัว 500 g เป็นพาททิชั่นเดียว
    ทำไมโปรแกรมมันไม่เห็นตัว 500 g มันขึ้นตามรูป มีบอกว่า bad ด้วย
    ใช้ hd tune ลองสแกนดูแล้วก็ไม่แบด วินโดวก็เห็นปกติครับ
    ปล.จะรวมพาททิชั่นใช้คำสั่งอะไรครับ

ลองใช้ hdtune scan bad ดูก่อนครับ

Comment

ได้ตั่งชื่อ Drive ไว้ก่อนหรือเปล่า
      ของผมก็เป็นนะฮาร์ดดิสอีกลูกผมก็เป็น BAD เลยไม่เเบ่งเลย
      น่าจะต้องฟอเเมท ก่อนละถึงจะเเบ่งได้

Comment

Originally posted by hotaru View Post
        ลองใช้ hdtune scan bad ดูก่อนครับ
        ลองแล้วครับ ไม่มีแบด
        Last edited by ajclubtop; 18 Feb 2009, 22:31:56.

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
          ได้ตั่งชื่อ Drive ไว้ก่อนหรือเปล่า
          ของผมก็เป็นนะฮาร์ดดิสอีกลูกผมก็เป็น BAD เลยไม่เเบ่งเลย
          น่าจะต้องฟอเเมท ก่อนละถึงจะเเบ่งได้
          ฟอเเมทไม่ได้ครับมีแต่ข้อมูลทั้งนั้นเลยครับ

Comment

หากล่องUSB มาลอง ? ผมมีhdd เก่า มองไม่เหนถ้าต่อเข้าคอม
            ใส่กล่อง มองเหนเฉยเลยไม่รีรอ หึหึรีบก๊อบของออกอย่างไว

Comment

เหมือนว่าโปรแกรมจะไม่รองรับ HDD ที่เกิน 300G นะครับ (เคยเจอ) ใช้ Segate 500 G อยู่ จึงรวมไม่ได้ ลองไปโหลดโปรแกรม DM ของ HDD นั้นๆมาดูครับอาจมีตัวที่ DM,Format,แบ่งไดร์,รวมได้ ในตัวเดียวกันครับ

Comment

ลองใช้โปรแกรมอื่นดู ผม HDD แค่ 80 G ยังเป็นเลย

Comment

มีเออเร่อในพาทิชั่นครับ เปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นดูครับ โปรแกรมบางตัวจะเห็นปกติ

Originally posted by SEnzoP View Post
                  ลองใช้โปรแกรมอื่นดู ผม HDD แค่ 80 G ยังเป็นเลย
                  CHKDSK ก็หายครับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                    มีเออเร่อในพาทิชั่นครับ เปลี่ยนไปใช้โปรแกรมอื่นดูครับ โปรแกรมบางตัวจะเห็นปกติ

CHKDSK ก็หายครับ
                    เราทำเป็นสิบรอบแล้วยังไม่หายเลย

Comment

ตอนแบ่งตอนแรกใช้อะไรแบ่งครับ

ถ้าหากใช้ windows โดยใช้ Disk manager แบ่งมาโดยไม่ได้ FDisk มันจะเอ๋อๆ ครับ คือมันจะเห็น เป็น Primary ชน Primary มันเลย Error ครับ เพราะจริงๆแล้วมันต้อง Primary + Ext แล้วถึงจะแบ่ง Logical ได้ 3 Partition ต้องดูตอนแบ่งครับว่าแบ่งอะไรมา ถ้าแบ่งเป็น Primary 2 Drive มันแบ่งได้ก็จริงอยู่ Windows เห็นด้วยซิ แต่ว่า มันผิดหลักครับ

ลองเอาโปรแกรม paragon partition manager 9.0 มาลองแบ่งดูก่อนก็ได้ครับ ลองใช้ดูคุณอาจจะติดใจเลยก็ได้ครับ

Comment

HDD tune ห้ามใช้ Quick scan ครับ
                        มันจะตรวจได้ละเอียดกว่า

Comment

ใช้โปรแกรมอื่นแบ่งได้แล้วครับ
                          ขอบคุณทุกท่านที่ตอบมากๆครับ

Comment

Originally posted by SEnzoP View Post
                            เราทำเป็นสิบรอบแล้วยังไม่หายเลย
                            ถ้าไม่หายต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วยละครับ ผมก็เป็นบ่อย ๆ

ปล. หากเช็คแล้วขึ้น error ห้ามใช้ PartitionMagic ทำอะไรมันต่อเด็ดขาด ไดรว์ทั้งไดรว์อาจหายวับไปกับตา ให้ใช้โปรแกรมอื่นแทนครับ

Comment

Working...
                            X