Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย OC E-7200 ชุดนี้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วย OC E-7200 ชุดนี้หน่อย

เิพิ่งลองหัด clock ดู ไปที่ 3G โดยปรับไปที่ 320*9.5 อย่างอื่น Auto หมด cpu temp 67 gpu temp 45ใช้งานธรรมดาก็ปกติ แต่พอเล่นเกมส์ จอฟ้าเลย อยากให้ช่วย Clock ประมาณสัก 3-3.5G ว่าต้องปรับค่าอะไรบ้าง
    ชุดของผม
    E-7200
    p5kpl-e
    asus 9600 gt Top
    Kingston 800 2G
    Enermax 460
    ช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

สงสัย จอฟ้าเพราะ OverHeat

Comment

core temp 63-67 เองจะ้ Overheat ได้ไงครับ

Comment

Originally posted by manan View Post
        core temp 63-67 เองจะ้ Overheat ได้ไงครับ
        67 ตอนธรรมดา หรือตอนเล่นเกมล่ะครับ

Comment

ไฟ CPU + 150
          ไฟแรม 2.24

MB ตันแถวๆ บัส 350 ครับ

Comment

Originally posted by CE_MUT View Post
            67 ตอนธรรมดา หรือตอนเล่นเกมล่ะครับ
            67 ตอนธรรมดา ตอนเล่นเกมล่75

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              ไฟแรม 2.24

นึกว่าจะไม่เข้ามาซะแล้ว ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองดู

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                ไฟแรม 2.24

หลังจากปรับค่าตามที่แนะนำแล้ว temp ควรจะอยู่ที่เท่าไร
                ผมใช้ซิ้งเดิมๆ

Comment

Originally posted by manan View Post
                  67 ตอนธรรมดา ตอนเล่นเกมล่75
                  Full load น่าจะ 100กว่าองศาครับ

ลองโหลด Orthos ไปเช็คดู

Comment

ของผมที่ใช้กับ P5KPL-1600 ร้อนสุดๆก็ 72 เองครับ ด้วยออโทสนะครับ ถ้าใช้งานปกติก็ 52 ครับ

ซิ้งเดิมๆ ครับ ระวังต้อนประกอบผมเคยเจอเครื่องน้องคนนึงในเวปเอามาให้แก้ ประกอบร้านใหนมาขอสวนชื่อร้านครับ

กดขาล๊อก ไม่สุด ไป 1 ขา ทำให้มันร้อนแล้วก็ดับๆ ตลอด ซื้อซิ้งมาให้ผมเปลี่ยน พอถอดMB ออกมา กดซิ้งอีกขาลงไปให้สุดจังหวะล๊อคก็ปกติครับ
                    Last edited by wikorn; 19 Feb 2009, 13:37:30.

Comment

ทำไมมันดูร้อนๆหว่า

ของผมE7300@3.6(400*9) ยังแค่46-52องศาเองอ่ะ

ซิ้งค์เดิมๆ ไฟ1.2

Comment

เพิ่งเข้ามาเช็คครับ
                        แนวโน้ม temp จะสูงผมลองปรับไฟเพิ่มดังนี้ครับ
                        ที่ 320*9
                        cpu 1.25 v (เดิม auto ที่ 1.18 อ่านจาก CPUID )
                        Ram 2.2 v FSB auto
                        ใช้งานปกติก็ 64 ตอนเล่นเกมส์ call of duty 4 ประมาณ20 นาทีก็ 77
                        องศา เดี๋ยวผมลอง run Orthos ดูว่าจะขึ้นเท่าไร?
                        ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ....

Comment

ของผมที่ใช้กับ P5KPL-1600 ร้อนสุดๆก็ 72 เองครับ ด้วยออโทสนะครับ ถ้าใช้งานปกติก็ 52 ครับ

ซิ้งเดิมๆ ครับ ระวังต้อนประกอบผมเคยเจอเครื่องน้องคนนึงในเวปเอามาให้แก้ ประกอบร้านใหนมาขอสวนชื่อร้านครับ

กดขาล๊อก ไม่สุด ไป 1 ขา ทำให้มันร้อนแล้วก็ดับๆ ตลอด ซื้อซิ้งมาให้ผมเปลี่ยน พอถอดMB ออกมา กดซิ้งอีกขาลงไปให้สุดจังหวะล๊อคก็ปกติครับ
                          โอว...ไม่ไหวแล้วท่าน Wikorn พม run Orthos ไม่ถึงนาที temp
                          จาก 64 พุ่งขึ้นไปเรื่อยๆไม่หยุดจน 96 ผมตัอง stop แทบไม่ทัน
                          แบบนี้ผมคงต้องเช็ค ซิ้งบ้างแล้วล่ะ อาจมีปัญหาเหมือนท่าน

Comment

ขาซิ้งไม่แน่นจริงๆ ผมถอดทำความสะอาด แล้วทาซิลิโคนประกอบใหม่
                            ใช้ค่าเดิมคือ
                            320*9
                            cpu 1.25 v
                            ram 2.2
                            temp ใช้งานปกติ 56 ลอง Ran Orthos 35 นาที Vcor ตกเหลือ 1.17 v
                            temp ขึ้นไปอยู่ที่ 81
                            แบบนี้ของผมปกติใหม? ทำไมของท่าน wikorn และท่านอื่น ทำไม temp ต่ำจัง
                            ผมเลยไม่กล้าปรับขึ้นอีกกลัวพัง..

Comment

ล่าสุดที่ 325*9.5
                              cpu 1.325 v
                              Ram 2.4 v
                              Fan ประมาน 2800 rpm

MB จ่ายไฟจริง 1.29 V และตอน Run Orthos เหลือแค่ 1.24 v
                              Temp ใช้งานปกติ 56 Run Orthos 45 นาี่ที ขึ้นถึง 90
                              ซิ้งเดิมๆ สงสัยคงต้องพอแค่นี้ Temp มันสูง
                              ท่านใดมีคำแนะนำอีกไหมครับ..

Comment

Working...
                              X