Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับแรมวิ่ง 3200 แล้วจอฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับแรมวิ่ง 3200 แล้วจอฟ้า

พอดีพึ่งประกอบคอมใหม่ หลังจากลงวินโด โปรแกรมเสร๋จหมดแล้ว พึ่งรู้ว่าแรมต้องไปปรับในไบออนให้ิว่งเต็มที่ตามซื้อ (3200) ตอนแรกวิ่่ง 2133 หลังจากไปปรับพบอาการจอฟ้า ตอนแรกนึกว่าไม่ได้อัพไบออน หลังจากอัพก็ยังพบปัญหาดังกล่าว ตอนนี้เลยยังให้วิ่งที่ 2133 อยู่

CPU AMD AM4 RYZEN5 3600
    (AM4) GIGABYTE B450 AORUS M
    6GB GDDR6 GTX1660 SUPER GIGABYTE GAMING OC
    RAM DDR4(3200) 16GB (8GBX2) Corsair Vengeance LPX Black (CMK16GX4M2B3200C16)
    512 GB SSD PLEXTOR (PX-512M9PeGN) M.2 PCIe NVMe
    1 TB SATA-III Toshiba P300 Red (64MB., 7200RPM,HDWD110)
    PSU (80+ White) SUPERFLOWER MEGA 700W

รบกวนทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ T_T หนักใจมาก

ลองเข้าไปปรับค่า Timing(CL) เอง
    ปรับบัสให้เป็น 3200 ค่าCL= 17 18 18 36 ที่เหลือ Auto
    ถ้ายังฟ้าอยู่ปรับเป็น 18 18 18 36
    ถ้ายังฟ้าให้เพิ่มไฟเป็น 1.40 แต่ถ้ายังฟ้าอีกให้เพิ่มเป็น 1.45

Comment

ขอบคุณครับ ผมจะลองทำปรับดูครับ

Comment

ถ้าไม่หาย ขายบอร์ดทิ้งเลย

Comment

อัพไบออสล่าสุดด้วยครับ เผื่อดีขึ้น

Comment

ไม่หายครับ ปรับตรงไฟไม่ได้เป็นสีเทาๆไม่ยอมให้ปรับ ส่วนไบออนอัพจนปัจจุบันแล้วครับ

Comment

มันต้องปรับram.ocเป็นmanualน่อ​ ค่าแนะนำเขาตามท่านlightingbirdแนะนำ
              เอาจริงเปิดxmp หรือampพอถ้าทั้งสองอย่างไม่ได้ทำใจเหอะ

Comment

เหมือนจะได้แล้วครับ ตอนแรกมันมี 5 บรรทัด 16 18 18 18 36 ผมน่าจะใส่เลื่อนไปแถวนึง ขอบคุณทุกท่านครับ ^_^

Comment

Originally posted by acochamp View Post
                  เหมือนจะได้แล้วครับ ตอนแรกมันมี 5 บรรทัด 16 18 18 18 36 ผมน่าจะใส่เลื่อนไปแถวนึง ขอบคุณทุกท่านครับ ^_^
                  memtest ดูก่อน

Comment

xmp ไม่ได้หรอ ทำไม ต้องไปปรับเอง

Comment

Originally posted by winijchai View Post
                      xmp ไม่ได้หรอ ทำไม ต้องไปปรับเอง
                      ไม่ได้ครับ แรมมันไม่แมชกับ ryzen

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                        memtest ดูก่อน
                        ฟ้าไปรอบ =_= ไม่แน่ใจช่วงไฟกระชาก หรือ ป่าว ตอนเล่นเกมหนักไป เลยปรับ Bus 3000 แทน

- - - Updated - - -

Originally posted by LipkiZ View Post
                        ไม่ได้ครับ แรมมันไม่แมชกับ ryzen
                        อันนี้ผมก็พึ่งรู้ตอนประกอบไปแล้ว T_T กำลังคิดว่าหรือว่าหาแรมที่มันแมชมาใส่ดีนะ

Comment

Working...
                        X