Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core I9-9980XE ที่ tohome ลด 52%

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Botvinnik View Post
    ไม่รีบรอ 10980XE ราคาน่าจะเท่ากัน
    +1 Cascade Lake X ใกล้คลอดแล้วครับ อีกไม่กี่วันเอง

Comment

รอดูก็ดีนะถ้า 10980XE ราคาเปิดตัวมาเป็น แสนบาท ค่อยถอยกลับมาอีกที

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
        รอดูก็ดีนะถ้า 10980XE ราคาเปิดตัวมาเป็น แสนบาท ค่อยถอยกลับมาอีกที
        Autonet ลงราคามาแล้วครับ 39,xxx

Comment

Originally posted by papk View Post
          Autonet ลงราคามาแล้วครับ 39,xxx
          ราคาดี จัดเลย

Comment

ตอนนี้ Intel มีถึง Gen ไหนแล้วครับผมไม่ได้ตามข่าวนานมากแล้วครับ เห็นว่ามี Core I9 แล้วหรอครับ ปัจจุบันผมใช้ I7 6700 เมื่อสามปีที่ผ่านมาครับ ไม่ได้อัพเกรดนานเลยครับ กำลังมองๆว่าจะอัพเกรด PC ใหม่ครับ ไม่รู้จะไปเล่นตัวไหนดี จะ AMD Ryzen หรือ Intel ดี ตอนนี้คิดความตีกันมากครับ
            เหตุผลที่อยากอัพเกรด เพราะ M.2 PCIe Gen 4.0 อัตราการอ่านเขียน เยอะมาก เห็นแล้วอยากเปลี่ยนซะทันที ดูทรงแล้วน่าจะหลายตังพอสมควร

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
              ตอนนี้ Intel มีถึง Gen ไหนแล้วครับผมไม่ได้ตามข่าวนานมากแล้วครับ เห็นว่ามี Core I9 แล้วหรอครับ ปัจจุบันผมใช้ I7 6700 เมื่อสามปีที่ผ่านมาครับ ไม่ได้อัพเกรดนานเลยครับ กำลังมองๆว่าจะอัพเกรด PC ใหม่ครับ ไม่รู้จะไปเล่นตัวไหนดี จะ AMD Ryzen หรือ Intel ดี ตอนนี้คิดความตีกันมากครับ
              เหตุผลที่อยากอัพเกรด เพราะ M.2 PCIe Gen 4.0 อัตราการอ่านเขียน เยอะมาก เห็นแล้วอยากเปลี่ยนซะทันที ดูทรงแล้วน่าจะหลายตังพอสมควร
              โอนไฟล์ใหญ่ ๆ ตลอดเวลา ?

ถ้าตอบว่าไม่ ขอบอกเลยว่าทุกวันนี้ยังไม่มี SSD ตัวไหนที่ Random R/W เกินความสามารถของ PCIe 3.0 อย่าว่าแต่ 3.0 เลย แค่ SATA ยังไม่เกินเลยด้วยซ้ำ

การใช้งานทั่วไปเขาดูที่ Random Read (4K QD1) เป็นหลัก ไม่ใช่ดูที่ Sequence R/W ครับ

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                โอนไฟล์ใหญ่ ๆ ตลอดเวลา ?

ถ้าตอบว่าไม่ ขอบอกเลยว่าทุกวันนี้ยังไม่มี SSD ตัวไหนที่ Random R/W เกินความสามารถของ PCIe 3.0 อย่าว่าแต่ 3.0 เลย แค่ SATA ยังไม่เกินเลยด้วยซ้ำ

การใช้งานทั่วไปเขาดูที่ Random Read (4K QD1) เป็นหลัก ไม่ใช่ดูที่ Sequence R/W ครับ

ไม่ค่อยได้โอนเลยครับ

Comment

คุ้มมาก

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    คุ้มมาก
                    รอไรคร๊าปลุง ซื้อมาตั้งคลับเลย

Comment

Comment

Comment

ใครที่รอ อินเทลน่าจะยาว สำหรับชิพเซ็ตที่รองรับ PCle 4.0 เพราะอินเทลมีปัญหา ผลิต CPU ไม่ทันสำหรับเทคโนโลยี่ 10 nm หรือที่สูงขึ้นไป กำลังให้ Sumsung มาช่วยผลิต นี่คือสาเหตุว่าทำไม Gen 10 และ Gen 11 ของอินเทลจึงเลื่อนออกไปจากเดิม(มีแต่ฝั่ง AMD เท่านั้นที่รองรับก่อน PCle 4.0 มีการเปลียนแปรลงเร็วเว่า และมีแนวโน้มว่ากำลังจะไป PCle 5.0 หรือ 6.0 ในเจนถัดไป)

Comment

อย่าว่าแต่ SSD หรือ M.2 เลย Ramdisk ก็ไม่เต็มท่อหรอกครับ

ปัจจุบันมันไม่ใช่แค่ย้ายโอนอย่างเดียวน่ะสิ
                            ถ้าใส่ห่อด้วย ห่อเร็วก็ไปเร็ว มีรูปให้ดูเองครับ
                            PC2 เป็น E5-1660 v2 บน X79 6 Cores/12 Threads RAm 32
                            PC1 " i7-7820X " X299 8 Cores/16 Threads Ram 96
                            ีูรูปแรก สั่งบน PC1 1to3On1.jpg
                            ต่อมา สั่งบน PC2 1to3On3.jpg
                            สั่งงานบน 8 Cores เร็วกว่า 2 เท่าแทบทุกกรณี ทั้ง Move ไปหรือ Move มา ครับ
                            ไฟล์เดิม Clear Cache ก่อนแล้วจึงสั่งทุกครั้ง, Share Folders ทั้งคู่อยู่บน Ramdisk เครื่องใครเครื่องมัน
                            (Keyboard + Mouse ตัวเดียวกัน (Mouse Without Borders) อันนี้ไม่เกี่ยวครับ)
                            เชื่อมกันโดย IB Point to Point QSFP-56Gbps Pcie3.0x8 จากเมืองจีน แต่เสียบบน Pcie3.0x4
                            Quad Channel ทั้งคู่ครับ ยังงงงง
                            ก่อนหน้าไม่มีรูป ใช้ PC1 ตัวเดิม แต่ PC3 เป็น i7-9700 บน Z-390 Ram 32 Dual Channel
                            8 Cores เท่ากันแต่ไม่มี Hyperthread สั่งจากเตรื่องไหนก็ได้เท่ากัน (Hyperthread ไม่มีผลกับ IB)
                            และบน x79 จาก Ramdisk ลง M.2 บนเตรื่องเดียวกัน ก็ดูจะปกติและพอกัน
                            ไม่ว่าจะสั่งจากบน PC1 หรือ PC2 ก็ได้เท่ากันทั้งไปทั้งมา Rd2M2OnPC2.jpg
                            มโนภาพแบบ มัวๆ ไม่ชัดครับว่าตัวไหนมันทำอะไรบ้าง

Comment

Comment

Working...
                              X