overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ S41 จอฟ้าครับ

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

Default ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ S41 จอฟ้าครับ

เนื่องมาจาก Vista มันไม่ Support โปรแกรมบางอย่างที่ใช้ครับ
    เลยลง Xin Xp Sp3 ver 7 คับ
    ลงได้ลื่นๆ นิ่มๆ ไม่มีอะไรครับ ทำงานไวดี
    แต่มาแปลกใจที่บางครั้ง ค้างและขึ้นจอฟ้าตามรูปเลยครับ
    บอกอาการม่ายได้ว่าเป็นเมื่อใหร่ มันจะเป็นก็เป็นครับ ซึ่งแต่ก่อนที่ใช้ Vista ม่ายเคยเป็นเลยสักครั้งเดียวครับ
    มันเป็นที่ Windows หรือเปล่าครับ
    หรือว่าเป็นที่ Driver ครับ (เอามาจาก Benq หมด ยกเว้น VGA)

Spec
    Benq S41 -310
    T7100 @ 2.15
    Ram Kingston DDR II 2GBx2 Bus 800
    Vga 8600 GS driver 177.92 ลงแบบ Manual + Riva Tuner 2.23 (520/1300/780)
    HDD 250 WD 7200rpm
    รูป รูป

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

อันนี้เขาเรียก heat cycle รึเปล่าเนี่ย

รอ rep ล่างมาตอบ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

น่าจะเป็นที่ตัวwindowsนั่นแหละครับ

OverclockZone Member widya's Avatar

ตอนนี้..น่าจะเป็นที่ system อ่ะจร้า
    เด่วใช้ครบปี Heat Cycle จอขาว..แน่นอน

จะเกี่ยวกับการตั้งค่า Riva Tuner รึป่าวม่ายรู้น่ะ
    ผมม่ายค่อยชำนาญอ่ะคับ

รออีกหลายๆท่านน่ะ 8))

OverclockZone Member Violent's Avatar

ก่อนจะขึ้นจอฟ้า กำลัง รันโปรแกรม อะไรอยุ่บ้างจ้ะ ?

บอกรายละเอียดเพิ่มนิด จอฟ้า นี้ เกิดจาก OS software ซะส่วนใหญ่ driver เพี้ยน error ไม่กะ พวก อุปกรณ์ ตัวไหน ผิดปกติ ต้องไล่ๆเชค ดูนะ

แต่ผม ใ้ช้ XP SP3 dark edit ปกติ ดี เคยมีอาการ จอฟ้า ตอนเล่น dota แต่แก้หายล่ะ
    Driver sound เอาจากที่อ่นนะ ของเวปหลักเก่าสุดๆ

แต่ จอฟ้า ไปเกี่ยวกะไรกับ Heat ละเนี้ย ชักโทษกันไปมั่วๆ กันละมั้ง (อาการ คล้ายๆ Y2K ตอนปี 1999 อเมริกา หลอกคนทั้งโลกสำเร็จอีกครั้ง อะไรก็ โทษนั้นไปกันหมด)

ถ่ายรุ) ตัว device manager มาหน่อยกะดี
    ลอง ถอดแรมมา ขัดๆ เช็ดดูนิด

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

ล่าสุดโทรไปถามที่ Benq Thailand เค้าว่า Driver เค้ายังไม่ Support SP3 อ่ะครับ

ตอนมันเป็นนี่ บางทีเปิด win กะลังจะเล่นก็เป็น บางทีเล่นเว็ปไปมันก็เป็นอ่ะครับ ทั้งสองอย่างมีทั้ง Clock และไม่ Clock ครับ

เด่วกลับไปบ้านจะ capture รูปหน้าจอ Device มาให้ดูครับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ผม xp sp3 ใช้อยู่ก็ไม่เห็นจอฟ้าเลยนี่คับ???

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ผม xp sp3 ใช้อยู่ก็ไม่เห็นจอฟ้าเลยนี่คับ???
    นั่นจิครับ เลย งงๆ ท่านใช้ Win Sp3 Ver ไรหรอครับ
    แล้ว Driver เอาจาก Benq เปล่าครับ
    คืนนี้จะลองลง Win ใหม่อีกทีนึงครับ

Quote Originally Posted by Violent View Post
    ก่อนจะขึ้นจอฟ้า กำลัง รันโปรแกรม อะไรอยุ่บ้างจ้ะ ?

บอกรายละเอียดเพิ่มนิด จอฟ้า นี้ เกิดจาก OS software ซะส่วนใหญ่ driver เพี้ยน error ไม่กะ พวก อุปกรณ์ ตัวไหน ผิดปกติ ต้องไล่ๆเชค ดูนะ

แต่ผม ใ้ช้ XP SP3 dark edit ปกติ ดี เคยมีอาการ จอฟ้า ตอนเล่น dota แต่แก้หายล่ะ
    Driver sound เอาจากที่อ่นนะ ของเวปหลักเก่าสุดๆ

แต่ จอฟ้า ไปเกี่ยวกะไรกับ Heat ละเนี้ย ชักโทษกันไปมั่วๆ กันละมั้ง (อาการ คล้ายๆ Y2K ตอนปี 1999 อเมริกา หลอกคนทั้งโลกสำเร็จอีกครั้ง อะไรก็ โทษนั้นไปกันหมด)

ถ่ายรุ) ตัว device manager มาหน่อยกะดี
    Driver อื่นๆ ยกเว้น VGA ผมเอามาจาก Benq อ่ะคับ
    ท่าจะเก่าคับ
    มี Link ไม๊ครัับ
    ว่าจะลองลง XP SP3 Black Feb09 อยู่ครับ เพิ่งโหลดเส็ด ฮิๆ
    ช่ายแนะหน่อยครับ
    ส่วนอาการ Heat นี่ผมเพิ่งไปเคลมมาได้ล๊อตสุดท้ายเมื่อ ปลายเดือนมกรานี่เองคับ อาการเกิดขึ้นเดือน 8 ปีที่แล้วครับ ตอนหมดประกันพอดี เดี๊ยงสนิดเืดือน 11 คับ
    ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรคับ

OverclockZone Member Violent's Avatar

อันนี้ sound ที่ผมใช้อยู่นะ พดถึงว่ากำลังน่าจะupdate สักหน่อยดีกว่า 2 เดือนแล้วมังตัวนี้
    http://findfiles.com/list.php?string...213&db=Mirrors

ส่วนนี้ 8600m GS
    http://downloads.guru3d.com/GeForce-...load-2154.html

อย่างอื่นลงจากเวปหลักนะแหละ

แล้วลงพวก โปรแกรม systemcare มีหลายตัวอยุ่ ด้วยก็น่าจะดี พวก
    Advanced_SystemCare_Professional
    WinXP Manager
    Wopti Utilities

เนี้ยกะช่วยได้นะ

Quote Originally Posted by Violent View Post

รูปแรกเป็น Device ครัย
    รูปที่ 2 เป็น Win 7Up ที่ใช้แล้วตอนนี้ขึ้น Bluescreen

ตอนนี้กะลังโหลด Sound แบบที่ท่านใช้อยู่คับ
    จะลองลง Win XP SP3 Black last edition 2009 มาใช้ครับ
    พรุ่งนี่้จะมา Post ให้ดูนะคับ
    รูป รูป
    Last edited by ballnuclear; 19 Feb 2009 at 23:50:31.

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

อันนี้ยังไม่ใช่ Heat Cycle ครับ แต่ใจเย็นๆ เด๋วมาแน่ ช้าแต่ชัวร์ S41 ไม่ทำให้ผิดหวัง

ง่าผมลง Win XP SP3 มาหลายตัวแล้วอ่ะครับ
    Driver ก็หาเอาล่าสุดที่อยู่ใน Web มาแต่ละอุปกรณ์เลย
    ยังขึ้น Blue Code เดิม
    เลยลองลง Vista Ultimate x 86 ตัวเดิม ไม่เป็นอีกเลยครับ
    ใครลง XP SP3 แล้วไม่เป็นมั่งครับ บอกหน่อยว่าใช้ Driver อะไรและ Win ตัวใหนครับ

OverclockZone Member noobz's Avatar

แต่ก่อนลงแล้วไม่เป็นครับ

แต่วันนี้ตั้งแต่ขึ้นจอฟ้าที่ windows 7 แล้วก็ลงไดเวอร์ Nvidia ไม่ได้เรย

จอฟ้าตลอด XP ลงไม่ผ่าน รีสตาร์ทก่อนตลอด

Windows 7 Pro ลงได้แต่พอรีสตาร์ท บูท รอนานมาก แล้วจะขึ้น จอฟ้าครับ

งงมากมาย อยากยกไปลง Win ต่อหน้าช่างเรย แหะๆ

Bookmarks

Bookmarks