Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม M3N78-EM เปิดครั้งแรก vcore 1.6

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม M3N78-EM เปิดครั้งแรก vcore 1.6

วันนี้เพิ่งไปสอย M3N78-EM มาจากเจไอบีครับ เอามาพร้อม 6000+
    เปิดปุ๊บเข้า hardware monitor อู้ย 60 องศาเลยทีเดียว คิดว่าเออสงสัยใส่ซิ้งค์เดิมไม่แน่น
    จับซิ้งค์ดูก็รู้ว่าร้อนผิดปกติจริงๆ เหลือบลงไปดูข้างล่าง vcore 1.6 งงครับ เพิ่งเปิดยังไม่ได้ทำอะไรเลย
    ซื้อบอร์ดตัวนี้ก็ไม่ได้กะจะ oc อยู่แล้ว เอ้าเคลียร์ cmos ซักรอบดิ๊
    เสร็จสรรพ vcore เหลือ 1.5 อุณหภูมิลดลงมาเหลือ 54 นี่ยังไม่ได้ลงวินโดว์เลย
    ไม่รู้บอร์ดหรือซีพียูเจ๊งหรือผมจะเซ่อตามปกติ ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

ใช้ตัวเดียวกันคับ เป็นเหมือนกันคับ ความร้อนมากมายเลยคับ

Comment

Originally posted by prombunglam View Post
      ใช้ตัวเดียวกันคับ เป็นเหมือนกันคับ ความร้อนมากมายเลยคับ

คนละตัวครับ ของผม M3N78 ส่วนของท่าน M3A78

ของท่านไฟ 1.57v นี่คล็อกหรือเปล่าครับ ของผม 1.54v นี่เดิมๆเลยครับ ไม่ได้ปรับอะไรทั้งสิ้น
      ผมว่ามันเยอะผิดปกตินะ

Comment

Originally posted by hash View Post
        คนละตัวครับ ของผม M3N78 ส่วนของท่าน M3A78

ของท่านไฟ 1.57v นี่คล็อกหรือเปล่าครับ ของผม 1.54v นี่เดิมๆเลยครับ ไม่ได้ปรับอะไรทั้งสิ้น
        ผมว่ามันเยอะผิดปกตินะ
        อ้าวดูผิดขอโทษทีคับ เดิมๆๆเลยคับ

Comment

ไม่่ชอบหรอคับ เค้าoc มาจากโรงงาน แรงๆๆๆๆ

Comment

ลองดูใบไบออสดูครับ

ถ้ามันมากไปก็ปรับลงซะครับจะได้เยนๆ

Comment

เราก็ ฟิคเอาเลยครับ ลองไล่ดู ถ้าเราไม่ oc ค่อยลดไฟ ลงคับ

Comment

ปรับลงไม่ได้แล้วครับ มีแต่เพิ่มได้อีกสามระดับคือ +50mv +100mv และ +150mv
                ต่ำสุดคือ 1.5x จาก hardware monitor
                ผมขุดกระทู้เก่าๆของท่าน prombunglam มาดูก็ไฟเท่านี้แหละ
                ตอนนี้อยากได้คนที่กำลังใช้บอร์ดตระกูลนี้ (M3A78-EM,M3N78-EM) มายืนยันเพิ่มเติม
                เด๋วจะพยายามใช้มิเตอร์วัดดูว่าตัวเซ็นเซอร์มันมั่วหรือเปล่า

Comment

แรง

Comment

แรงมาจากโรงงาน

Comment

ผมก็ใช้5200+ 90nm แต่ทำไม 6000+ มันก็ไม่***งรุ่นกันมากเท่าไร แต่ทำกินไฟเยอะจัง แต่ OC ก็ดีกว่า5200+นะ ทั้งๆที่6000+กินไฟ1.5เลย

Comment

ไฟเดิม 6000+ ไม่น่าแรงขนาดนี้

ผมใช้ K9A2GM-FIH 6000+CZ ประมาณ 1.3-1.4 ได้มั้ง?

Comment

ของผมก็โดนครับรุ่นนี้เลย + 7750 back Edition ล่อไป 60 องศา ขนาดอยู่ในห้องแอร์ มีวิธีลดไหมครับ

Comment

ของผมก็เป็นงะ แต่คนละบอด คนละตัว
                            M/B M2N32-SLI Delux
                            ตอนแรกใช้ 4800+ ตั้งไฟ Auto กิน 1.36
                            เปลี่ยนมา 5000+ ตั้งไฟ Auto มานกิน 1.37 กว่า อุณหภูมิ ก็ 60 ครับ
                            ผมเลย กดไฟ ลงมาเองซะเลย มันก็เลยลง มา อยู่ 1.344 เย็นๆ แต่ก็ยังร้อนนิดๆ
                            แล้วรู้สึกว่า เปลี่ยนมาใช้ 5000+ แล้วเวลาตั้งไฟ ไม่เหมือน 4800+ ด้วย ตั้งอีกอย่างมันจ่ายอีกอย่าง คนละแบบกัน -*-
                            Last edited by HeavenSaber; 7 Mar 2009, 20:15:11.

Comment

แสดงว่ามันใช้ไฟ 1.6 ได้สบายๆละมั้งครับ อิอิ อัดบัสเข้าไปเลย

Comment

Working...
                              X