Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายลำโพงกับสายสัญญาณอันไหนมีผลมากกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายลำโพงกับสายสัญญาณอันไหนมีผลมากกว่ากัน

ตามหัวข้อเลยครับ

สายสัญญาณสิครับ

ถ้ามันเพี้ยนมาตั้งแต่สายสัญญาณ

ถึงสายลำโพงดีแค่ไหนมันก็เพี้ยนอยู่ดี

ปล เดาล้วน ๆ 555

Comment

สายลำโพงครับ

Comment

เปลี่ยนลำโพง มีผลที่สุด

Comment

Comment

ฟันธงเรื่องเปลี่ยนลำโพงครับ เห็นผลแน่นอน

Comment

BOSEไปเลย ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                เปลี่ยนลำโพง มีผลที่สุด

ความเห็นนี้ ชนะเลิศ ...

ปล.ตายละ ยังไม่ได้ช่วยตอบที ถ้าถามผม ผมว่าสายสัญญาณนะครับ (ในกรณีที่สายแย่มากนะครับ)
                ส่วนตัวลองเปลี่ยนสาย RCA ที่ซื้อจากอมร (เป็น U-OFC) ราคา 400 บาท เห็นเป็นสายที่เข้าหัวและหุ้มมามาตรฐานดี เอามาเทียบกับสาย RCA กะหลั่วๆ (ต้องขอบอกว่ามันกะหลั่วจริิงๆนะครับ ดูจากชิ้นงานแล้วไม่น่าเกิน 100 บาท)
                ผลลัพธ์ที่ได้ : คุ้มค่าครับ เสียงที่ได้ดีขึ้น และ แตกต่างอย่างมีนัยยะอย่างมากกับสายเก่าครับ
                อันนี้มันสายมันคุณภาพแตกต่างอย่างมาก หูตะกั่วอย่างผมเลยฟังออก

ส่วนสายลำโพง เคยลองเปลี่ยนครับ หูตะกั่วอย่างผมฟังแล้วไม่ต่่างอย่างมีนัยยะครับ ฟังความต่างไม่ออก แหะๆ

หมายเหตุ : ส่วนตัวยังไม่เคยทดลองสายแพงๆทีนะครับ เพราะรู้สึกว่าตัวเองฟังไม่ออก
                เลยเอาตังค์ค่าสายไปเปลี่ยนให้เป็นลำโพงดีๆก่อนครับ

Comment

Originally posted by exit View Post

Comment

คำถามนี้ง่ายมาก... เปลี่ยนมันทั้งสองอย่าง... เอาที่มันดีๆแพงๆเข้าไว้

Comment

Originally posted by exit View Post
                      อันนี้เปลี่ยนลำโพง ดีที่สุดเหมือนกันคับ
                      555

Comment

สายสัญญาณครับ เสียงจะออกคุณภาพดี ไม่มีการรบกวนขอสัญญานภายนอก ก็ขึ้นอยู่กับสายครับว่า มีคุณภาพหรือปล่าว

แต่เสียงดีไม่ดีมานมีองค์ประกอบเกือบทั้งหมดครับ ทั้งตัวขยายสัญญาณ (Amplifier) ว่าขยายได้ดีโดยไม่ผิดเพี้ยน และขึ้นอยู่กำตัวกำเนิดสัญญาญหรือแหล่งที่มาของเสียง จะมีความแตกต่างแน่นอนครับ DVD VCD MP3

สุดท้ายก็ลำโพงครับ ว่าสามารถขับเสียงออกมาได้ตามประเภทของลำโพงได้ไม่ผิดเพี้ยน ครับ

พูดมาซะยาว แค่อยากบอกว่าสายลำโพง อาจจะไม่มีผลหรือมีผลน้อยมากครับ กำเสียงที่ออกมาครับ
                        แต่ถ้าแอมป์และลำโพงวัตต์เยอะ ก็ควรใซ้สายลำโพงที่มีขนาดพอเหมาะครับ เพื่อป้องกันสายร้อนหรือไหม้เวลาเปิดดังๆ ครับ

ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ ถือว่าปล่อยไก่ล่ะกันครับงิๆ
                        Last edited by automatics; 19 Feb 2009, 12:46:56.

Comment

สายสัญญาณครับ

Comment

สายสัญญาณดี แต่สายลำโพงไ่่ม่ดี หรือ สายสัญญาณไม่ดี แต่สายลำโพงดี มันก็บ่มิไกด์ด้วยกันทั้งสองเคสแหละครับ จริงๆมันก็ต้องว่ากันตั้งแต่ต้นทาง แหล่งสัญญาณ สายสัญญาณ แอมป์ สายลำโพง ลำโพง การจัดวาง สุดท้ายคือหูเราฟังออกมั๊ย

Comment

สายลำโพง เมื่อเปลี่ยนแล้ว รับรู้ได้ถึงความเปลี่ยนแปลงมากที่สุดครับ

สำหรับผม ที่เปลี่ยนๆแล้วรู้สึกได้ จากมากไปน้อยสูดก็
                              สายลำโพง > สาย power > สายสัญญาณ

สาย power เปลี่ยนแล้วผมรู้สึกว่าเห็นผลง่ายกว่าสายสัญญาณซะอีกครับ
                              หรือ เครื่องมันมันห่วยเองก็ไม่รู้นะ แต่ที่รู้ๆ เปลี่ยนสายสัญญาณกับชุดลำโพง มันฟังออกไม่ได้ง่ายๆเหมือนเปลี่ยนกับชุดหูฟัง
                              เพราะสายสัญญาณ ในเซตของชุดหูฟัง เวลาเปลี่ยน จะฟังความต่างออกง่ายกว่าชุดลำโพงมากครับ

Comment

Working...
                              X