Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ bridge mode แล้วสปีด lan ตก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ bridge mode แล้วสปีด lan ตก

ตอนนี้แพ๊คเกจเน็ตเป็น 400 / 400 เทสหลังโมเด็มมาเต็มสปีด แต่พอบริดแล้วสปีดทั้งแลน และ ไวไฟ เหลือประมาณ 300 เท่ากันครับ

ปล.ใช้ router asus rt ac55uhp พอจะทราบถึงสาเหตุมั้ยครับว่ามาจากอะไร

Originally posted by paveenaon View Post
    ตอนนี้แพ๊คเกจเน็ตเป็น 400 / 400 เทสหลังโมเด็มมาเต็มสปีด แต่พอบริดแล้วสปีดทั้งแลน และ ไวไฟ เหลือประมาณ 300 เท่ากันครับ

ปล.ใช้ router asus rt ac55uhp พอจะทราบถึงสาเหตุมั้ยครับว่ามาจากอะไร
    ลองใช้สายเส้นอื่นที่ต่อเข้า asus แล้วลองใหม่ครับ

Comment

สาย lan เลือกแบบดีๆ
      ตรวจสอบว่า Router รองรับเท่าไร cpu ตอนเทส สูงมั๊ย

Comment

ทดสอบโดยการปรับ router ของ isp กลับมาเป็น router mode แล้วลอง test speed lan ใหม่ดูอีกครั้ง
        ถ้า test speed lan โดยผ่าน router ของ isp ปกติ ก็แสดงว่าเป็นที่ router ของตัวเองครับ

Comment

ได้เปิด NAT Acceleration ไว้ยังครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ตอนนี่แก้ไขได้แล้วครับ เปลี่ยนสายเป็นcat6 กับลองจิ้มรีเซ็ตเร้าเตอร์ครับ

Comment

สอบถามครับ rt ac55uhp ผมอาการเดียวกันใช้ ais fibre 500/200 bridge mode เทสได้ 320/200 ไม่ทราบต้องตั้งค่ายังไงครับ

Comment

Originally posted by yo_yo View Post
                สอบถามครับ rt ac55uhp ผมอาการเดียวกันใช้ ais fibre 500/200 bridge mode เทสได้ 320/200 ไม่ทราบต้องตั้งค่ายังไงครับ
                สรุปของผมเซ็ตให้มันเป็นแค่ ap ครับ พอเสร็จbridge แล้ว Cpu load 100 เลยตอนเทส เทสได้แค่300

Comment

สงสัย router ของ asus ไม่น่าจะมีตัวไหนspeedได้เต็ม โทรไปถามทาง asus ได้รับคำตอบว่ารุ่นเดียวที่ support คือรุ่น brt-ac828 สงสัยต้องลองหายี่ห้ออื่น

Comment

Originally posted by yo_yo View Post
                    สงสัย router ของ asus ไม่น่าจะมีตัวไหนspeedได้เต็ม โทรไปถามทาง asus ได้รับคำตอบว่ารุ่นเดียวที่ support คือรุ่น brt-ac828 สงสัยต้องลองหายี่ห้ออื่น
                    ลองเปิด nat acceleration แล้วใช่ไหมท่าน

น่าจะอยู่เมนู Lan -> Switch control

เพราะโดยปรกติค่าโรงงานของหลายๆยี่ห้อ เค้าจะเขียนให้ข้อมูลวิ่งผ่านให้ CPU ประมวลผล สำหรับการทำ QOS หรือ Policy ต่างๆ

แต่เมื่อความเร็ว Internet ในปัจจุบันมันสูงขึ้นมาก ภาระจะไปตกที่ CPU ถ้ารุ่นแรงๆก็อาจไม่มีปัญหา แต่รุ่นกลางๆลง ต้องหาทางทำ Bypass

ไม่ให้มันผ่าน CPU แต่ละยี่ห้อเรียกไม่เหมือนกัน เช่น Cpu offload,hwnat ใน ASUS เท่าที่จำได้น่าจะเป็น nat acceleration อยากให้ลองดูก่อนครับ

ถ้าทำแล้วไม่เปลี่ยนแปลง ก็รอความเห็นต่อไปครับ

Comment

ลองแล้วครับผม เหมือนเดิมครับ ว่าจะลอง TP LINK แต่ไม่แน่ใจว่าความเร็วจะได้เต็มหรือป่าว ไม่ทราบมีใครใช้ AIS FIBER ทำ Bridge โหมด กะ TP LINK บ้างไหมครับ ผลเป็นไงบ้าง

Comment

asus gt5300 ใช้แล้ว Speed Upload ไม่เต็มครับ

Comment

brt-ac828 ค่า NAT throughput ที่ทาง ASUS โม้เอาไว้จะอยู่ที่ 2Gbps ก็น่าจะทำได้จริงแถมยัง offload ไปทั้งหมดแบบ CPU นั่งตบยุงไม่มีอะไรทำกันเลยละ
                          แต่มีข้อแม้คือห้ามเปิดลูกเล่นอะไรโดยเด็ดขาดเปิดเมื่อไหร่มันจะย้ายไปใช้ CPU ทำงานเพียงอย่างเดียวทันและแน่นอนว่าความเร็วตกอย่างน่าใจหายเหลือแค่ 300Mbps หน่อยๆแค่นั้น
                          รวมถึงการทำ loadblance กับเน็ตบางค่ายเช่น AIS ที่ต้องมีการตั้ง Vlan จะมี bug ที่ทำให้ความเร็วหล่นลงมาเหลือ 300Mbps อีกเช่นกัน

ส่วน router รุ่นอื่นๆ เช่น RT-AC68U , RT-AC66U B1 ค่า NAT throughput เมื่อมีการเปิดใช้งาน AiProtection และเปิด NAT Acceleration เอาไว้ลูกเล่นอื่นปิดหมด
                          จะทำได้อยู่แถวๆ 900Mbps ขึ้นไปหรือถ้าปิด AiProtection เอาไว้ด้วยก็จะได้ แถวๆ 1.2Gbps โดยประมาณ ดังนั้นน่าจะใช้กับเน็ต 400/400 ได้อยู่ครับ

Comment

brt-ac828 ค่า NAT throughput ที่ทาง ASUS โม้เอาไว้จะอยู่ที่ 2Gbps ก็น่าจะทำได้จริงแถมยัง offload ไปทั้งหมดแบบ CPU นั่งตบยุงไม่มีอะไรทำกันเลยละ
                            แต่มีข้อแม้คือห้ามเปิดลูกเล่นอะไรโดยเด็ดขาดเปิดเมื่อไหร่มันจะย้ายไปใช้ CPU ทำงานเพียงอย่างเดียวทันและแน่นอนว่าความเร็วตกอย่างน่าใจหายเหลือแค่ 300Mbps หน่อยๆแค่นั้น
                            รวมถึงการทำ loadblance กับเน็ตบางค่ายเช่น AIS ที่ต้องมีการตั้ง Vlan จะมี bug ที่ทำให้ความเร็วหล่นลงมาเหลือ 300Mbps อีกเช่นกัน

ส่วน router รุ่นอื่นๆ เช่น RT-AC68U , RT-AC66U B1 ค่า NAT throughput เมื่อมีการเปิดใช้งาน AiProtection และเปิด NAT Acceleration เอาไว้ลูกเล่นอื่นปิดหมด
                            จะทำได้อยู่แถวๆ 900Mbps ขึ้นไปหรือถ้าปิด AiProtection เอาไว้ด้วยก็จะได้ แถวๆ 1.2Gbps โดยประมาณ ดังนั้นน่าจะใช้กับเน็ต 400/400 ได้อยู่ครับ
                            ี้
                            ขอบคุณครับ ชัดเจนครับ asus ถ้าเปิดทุกโหมดจะใช้ความเร็วได้ไม่เต็มตาม spec ที่ระบุ ถ้าใช้ ais fibre คงต้องมองยี่ห้ออื่นแล้วครับ

Comment

ีupdate ล่าสุด

ซื้อ TP-LINK AX10 มาใช้ bridge mode ตัว router รองรับ vlan 10 802.1q สามารถใช้ speed ได้เต็มทั้งทางสาย lan และ wifi ครับ

Comment

Working...
                              X