overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: อยากถอน windows 7 ออกทำไงครับ

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

Default อยากถอน windows 7 ออกทำไงครับ

เมื่อวานนี้เอา วิน7 บิว 7022 ไปลงเครื่องที่บ้านแล้วเจอปัญหาเยอะมากเลยอยากเอาออกครับ พอเอาออกแบบทั้วๆไปก็ทำไม่ได้ ไม่ยอมบูทที่แผ่น ( ตั้งค่าไบออสแล้ว )
    ปัญหาที่ เจอ คือ
    1 ไดว์เวอร์ไม่ Support กะ windows
    2 ลงแล้วคีร์บร์อดผมใช้ไม่ได้ (คีร์บร์อดเป็นมัลติมีเดีย จำเป็นต้องลงไดว์เวอร์)
    3 ซาว์เสียง ไม่ออก 5.1 ให้ ( ผมใช้ 5.1 อยู่ )
    4 โปรแกรมบ้างโปรแกรมก็ลงไม่ได้ มันบอกว่า NOT SUPPORT
    5 ไดว์เวอร์การ์ดจอก็ลงไม่ได้ ผมใช้ 8500 GT อยุ่
    6 USB 2.0 การ์ดรีดเดอร์ ก็ไม่ SUPPORT
    ช่วยบอกหน่อยครับอยากรู้ จริงๆแล้วมันมีเยอะกว่านี้นะ แต่จำได้แค่นี้
    แต่ ข้อดีของเค้าก็มีเยอะนะ จริงๆแล้วมันสวยงามมาก เร็วดีด้วย แต่เสียอย่างที่ผมบอกนั้นแหละ
    ขอบคุณหลายๆ

OverclockZone Member icopyocz's Avatar
    Happyland Center

Windows 7 (ที่ผมเคยใช้ ดูดจากบิทในไทย)
    สามารถใช้ Driver ของ Vista ร่วมกันได้
    โปรแกรมประจำเครื่อง + เกมส์ ที่เล่นประจำ ก็ลง + เล่น ได้ปกติ
    เสียอย่างเดียว มีปัญหาเรื่อง nProtect Game Guard
    เล่นเกมส์ Point Blank ไม่ได้เลยเอาออกแล้ว

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ดัน

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

เอ่อ ผมลงกับ NB มา 3 เครื่อง Sony VAIO C14 | MSI Wind U100 | MSI S262
    ไดร์ฟเวอร์ครบอ่ะครับ ตัวไหนเก่ามันก็อัพเดทให้อัตโนมัติด้วยอ่ะ ตามที่ท่านบนบอกอ่ะ ใช้ไดร์ฟเวอร์
    ของวินโดวส์วิสต้าลงได้เลยครับ โครงสร้างของวินโดวส์มันเหมือนกันครับ ลองดูนะท่าน
    แต่ถ้าจะถอนออกก็ Format อ่ะนะ

ปล.ถ้าไม่ยอมบูธอัติโนมัติ ท่านก็ใช้ Quick Menu ซิครับ เครื่องผมกด F11 อ่ะ

OverclockZone Member ~Cr@zy^^aN~'s Avatar

format HDD

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

ใช้อยู่ปกติดีนี่ ไม่อยากกลับไปใช้ XP อีกเลย

Quote Originally Posted by Auntonio View Post
    ใช้อยู่ปกติดีนี่ ไม่อยากกลับไปใช้ XP อีกเลย
    อีกเสียง

Quote Originally Posted by iLLuSioNEx View Post
    เอ่อ ผมลงกับ NB มา 3 เครื่อง Sony VAIO C14 | MSI Wind U100 | MSI S262
    ไดร์ฟเวอร์ครบอ่ะครับ ตัวไหนเก่ามันก็อัพเดทให้อัตโนมัติด้วยอ่ะ ตามที่ท่านบนบอกอ่ะ ใช้ไดร์ฟเวอร์
    ของวินโดวส์วิสต้าลงได้เลยครับ โครงสร้างของวินโดวส์มันเหมือนกันครับ ลองดูนะท่าน
    แต่ถ้าจะถอนออกก็ Format อ่ะนะ

ปล.ถ้าไม่ยอมบูธอัติโนมัติ ท่านก็ใช้ Quick Menu ซิครับ เครื่องผมกด F11 อ่ะ
    ขอบคุณครับตอนแรกลง sp3 ไม่เคยใช้ vista เลย แต่จะลองทำตาท่านดูนะ

OverclockZone Member

ถ้าปัญหาอยู่ที่ลงไดร์เวอร์ไม่ได้ ตัวไดรเวอร์ต้องใช้ตัวของ vista นะคับไม่ใช่ xp
    แล้วที่ท่านว่าถอนการติดตั้งแบบทั่วไปทำไม่ได้ นี่ถอนยังไงคับ
    ส่วนการติดตั้งใหม่ ไม่น่าจะเป็นปัญหานะ.. เอาชัวร์ ๆ ก็ copy ข้อมูลลงไดรฟ์อื่นก่อน ตั้งbios ให้บูตจากไดรฟ์ cd/dvd แล้วฟอร์แมต+ติดตั้งใหม่
    ถ้าแผ่นไม่ยอมบูต ปัญหาน่าจะอยู่ที่แผ่นมากกว่านะคับ ลองเอาแผ่นไปบูตที่เครื่องอื่นดูว่าได้ไหม

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

^
    ^
    ^
    ตามนนั้้นครับ
    Windows7 Beta... ถ้าแค่ลองเล่นๆดูได้ แต่จะใช้งานผมว่ารอตัวเต็มดีีกว่า

OverclockZone Member sern_it's Avatar

ใช้อยู่ ก็ดีดีอยู่ครับ

OverclockZone Member

ตอนนี้ติดตั้งแบบไหนอยู่หละคับ ถ้าติดตั้งตัวเดียวก็ format เลยก็ได้ แต่ถ้าทำ dualboot อยู่ก็แค่ format แล้วลง bootloader ทับลงไปใหม่คับ

ลองดูนะคับ....

OverclockZone Member taurus13's Avatar

ลองให้มันหา driver ให้รึยังครับมันมีหาจากใน internet ให้ด้วยอ่ะครับ
    ลองดูครับ เพราะผมใช้อยู่เหมื่อนกันที่ลงไม่ได้มีแค่ keybort กับ mouse
    ของ logitech อ่ะครับ ก็ใช้ได้นะครับแต่พวกปุ่มพิเศษต่างๆใช้ไม่ได้บางตัวเฉยๆครับ
    ถ้าลองลั่งหาจากในเนทแล้วยังได้ไม่ครบก็ลองให้มันหาจาก แผ่นdriver ของ vista ครับ
    windows 7 อ่ะมี driver มาให้ครบมากสุดเท่าที่เคยลองมาแล้วครับ เพื่อนผมลงเสร็จ
    สั่งหาตัวที่เหลือจากในเนทแค่นั้นก็ได้ครบเลยอ่ะครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

เป็นผม เอ๋อมาจากใหนก็เหอะ ลงอูบันตูไดร์ D ไปลบโฟลเดอร์วินโดวส์ ใน C ก็บูตไม่เข้าล่ะ เหอๆ

แล้วไม่บูตจากแผ่น ลอง F8 ยังครับ

เทสหมดแล้วครับ โอเคแล้วครับ ใช้ไปใช้มาไดเวรอ์มากจากไหนก็ไม่รู้อัพเดทเองเลย เหอะๆ

dordeg's Avatar

Windows 7 7048 X64 เล่นปังย่าได้แร้ว

OverclockZone Member tongtang_pcrc's Avatar

ผมเจอปัญหาเหมือนกัน คือ Printer หา driver ไม่ได้

Bookmarks

Bookmarks