Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องวัดรอบพัดลม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไอเดียเง็กเซียนฮ่องเต้ จริงๆ ครับ

Comment

Originally posted by pinyo_2008 View Post
      มีไฟล์ที่โหลดลงMicrocontrollerไหมครับ
      นั่นสิไม่งั้นจะทำงานยังไงอ่ะ ตอนแรกเห็นก็ว่ามันขาดๆไรไป

Comment

ทำขายเรยครับบ ผมจะแซงคิว ชื้อเรยฮ่าๆๆๆ ><

Comment

Originally posted by meaWDam View Post
          ต้องเขียนโปรแกรมควบคุมนิครับ ไม่แจก source code ด้วยหรือครับเผื่อบางท่านอยากทำ
          แต่เขียนโปรแกรมควบคุม PIC ไม่เป็น
          Originally posted by pinyo_2008 View Post
          มีไฟล์ที่โหลดลงMicrocontrollerไหมครับ
          +100000+++

ท่าน จขกท. วงจรที่ท่านออกแบบมาดีมากๆ ครับ เเต่ source code ของ pic ไม่มีเเล้วมันจะทำงานยังไงครับ จะเขียนเองมันก็ลำดับการทำงานของวงจรท่าน ไม่ถูกอ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

แหล่มมากครับ ^^

Comment

นั่นสิครับ
              ผมขอsource codeด้วยคนสิ เพื่อจะไปทำโปรเจ็คอะครับ

Comment

+++++++

Comment

ไมโคร ตัวนี้ต้องเขียนคำสั่งให้มันป่ะครับ

Comment

น่าทำขายจริงๆ

Comment

เจ๋ง ดี ครับ ^^

Comment

Originally posted by topargagr View Post

ลายวงจร

หลักการทำงาน

เริ่มจากวงจรนี้ทำงานด้วยไฟ 5 V และ 12V
                        จึงติดตั้งเรกูเรเตอร์เพื่อที่จะแปลงไฟเข้ามาให้กับตัวไมโครคอลโทรลเลอร์ PIC
                        เบอร์ 16F627P
                        และไอซีเบอร์ 4511N ที่มีหน้าที่เป็น Shift ให้กับLED ตัวเลข
                        ไฟลมระบายความร้อนที่นำมาใช้เป็นแบบที่ใช้ตามคอมพิวเตอร์ทั่วๆไป
                        แต่ที่จะนำมาใช้กับวงจรนี้ต้องมีสายไฟอกอกมาจากตัวพัดลมทั้งหมด 3 เส้น

อุปกรณ์
                        R1,R7 10K 2ตัว
                        R2A - R2G ,R8 330 OHM 8ตัว
                        R3 - R6 1K 4ตัว
                        C1,C2 15pF ceramic 2 ตัว
                        C3,C4 47uF 25V electrolite 2ตัว
                        TR1 - TR4 2N3904 4ตัว
                        Q1 4 MHZ 1ตัว
                        LED 1 สีตามใจชอบ 1ตัว
                        LED 7 Segment common catode 4ตัว
                        IC 7805 1ตัว
                        IC PIC16F627P 1ตัว
                        IC 4511N 1ตัว
                        C PIC16F627PกับIC 4511N ต้องอัดโปรแกรมด้วยใหม ข้องใจตรงนี้ที่เดียวครับ จะได้ลงมือทำครับ

Comment

ดัน ดัน ดัน

เมื่อไหร่จะทำออกมาคับ

คนซื้อเค้ารออยู่

Comment

เย้ๆๆ ทำแจกๆๆ

Comment

นิ่งสนิทเลยคับ จขกท. หายไปไหนอะ

Comment

ดัน

Comment

Working...
                                X