Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7 6900k ย้ายไป I9 9900KS หรือ I9 9900X อันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ สายตัดต่อ เล่นเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by kedinan View Post
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ แสดงว่า Threadripper ไม่เหมาะกับการทำงานสายนี้ใช่ไหมครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
    ใช่ครับเพราะว่าโดน igpu ของอินเทลตบตายหมด

Comment

Originally posted by kedinan View Post
      สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ในกรณีถ้าผมเปลี่ยนเป็น i9 9900x (2066) มีความจำเป็นมากขนาดไหนครับที่ต้องเปลี่ยนแรม เพื่อให้บัสสูงขึ้นในการทำงาน?
      หรือเอาไปลงทุนกับ NVME ดีกว่าครับ?

ต้องควบคู่กันครับ
      แรม 4 แถว + NVMe เมพ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
        ใช่ครับเพราะว่าโดน igpu ของอินเทลตบตายหมด
        งั้นคงไม่ไป Threadripper 555 แต่กำลังมองถึง igpu ของ i9 9900k กับ i9 9900X ที่ไม่มี igpu อยู่ครับ เพราะยังไงก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดทั้งคู่
        มองบอร์ดเป็น GIGABYTE Z390 AORUS MASTER (1151v2) เห็นช่อง NVME เยอะดี
        กับ MSI X299 PRO (2066)
        เพราะแต่ละครั้งที่อัพเกรด ใช้ทำงานยาวๆ ประมาณ 3-4 ปีครับ

Originally posted by TWK. View Post
        ต้องควบคู่กันครับ
        แรม 4 แถว + NVMe เมพ
        ตอนนี้ผมใส่แรม 8 แถว บัส 3200 อยู่แล้วครับ แล้วก็มี NVME 1 ตัว เป็นของ Corsair Mp510 960G กับ SSD จำนวนนึง

เพื่อจัดจบทีเดียว ควรเปลี่ยนแรมให้เป็นบัสสูงทั้งหมด แล้วใส่ NVME อย่างเดียว ขาย SSD ทิ้ง แล้วใช้HDDความจุเยอะๆ เก็บงานพอใช่ไหมครับ เพราะแต่ละครั้งที่อัพเกรด ใช้ทำงานยาวๆ ประมาณ 3-4 ปีครับ

หรือถ้าอันไหนไม่ควรเปลี่ยน ไม่จำเป็น แจ้งได้เลยนะครับผม ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

เครื่องปัจจุบันครับ

Comment

งั้นคงไม่ไป Threadripper 555 แต่กำลังมองถึง igpu ของ i9 9900k กับ i9 9900X ที่ไม่มี igpu อยู่ครับ เพราะยังไงก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดทั้งคู่
          มองบอร์ดเป็น GIGABYTE Z390 AORUS MASTER (1151v2) เห็นช่อง NVME เยอะดี
          กับ MSI X299 PRO (2066)
          เพราะแต่ละครั้งที่อัพเกรด ใช้ทำงานยาวๆ ประมาณ 3-4 ปีครับ

ตอนนี้ผมใส่แรม 8 แถว บัส 3200 อยู่แล้วครับ แล้วก็มี NVME 1 ตัว เป็นของ Corsair Mp510 960G กับ SSD จำนวนนึง

เพื่อจัดจบทีเดียว ควรเปลี่ยนแรมให้เป็นบัสสูงทั้งหมด แล้วใส่ NVME อย่างเดียว ขาย SSD ทิ้ง แล้วใช้HDDความจุเยอะๆ เก็บงานพอใช่ไหมครับ เพราะแต่ละครั้งที่อัพเกรด ใช้ทำงานยาวๆ ประมาณ 3-4 ปีครับ

หรือถ้าอันไหนไม่ควรเปลี่ยน ไม่จำเป็น แจ้งได้เลยนะครับผม ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ

เครื่องปัจจุบันครับ
          ไม่รีบก็รอดู i9 10900k 10หัว 20หาง เจน10 ก่อนดีกว่าครับ มี igpu ในตัว ปลายปีหน้าก็คงมีขายในไทยแล้ว

Comment

ไม่ใช่จะมาต้นปีหน้า หรืออย่างช้าก็กลางปีหน้า หรอกเหรอครับ

Originally posted by โหงพราย View Post
            ไม่รีบก็รอดู i9 10900k 10หัว 20หาง เจน10 ก่อนดีกว่าครับ มี igpu ในตัว ปลายปีหน้าก็คงมีขายในไทยแล้ว

Comment

เห็นข่าวว่าต้นปีจะเป็นของโน๊ตบุค ไม่ใช่เหรอครับ ผมไม่ชัวร์เลยเอาเป็นว่าสำหรับเดสท๊อบ เป็นปลายปีละกัน

Comment

พลังอันยิ่งใหญ่กำลังจะมา

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  พลังอันยิ่งใหญ่กำลังจะมา
                  "พลังอันยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับค่าใช้จ่ายอันใหญ่ยิ่ง"

Comment

"พลังอันยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับค่าใช้จ่ายอันใหญ่ยิ่ง"
                    เห็นด้วย ดังนั้นใช้ i7 6900k ต่อไป ไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว

Comment

ถ้า Environment การทำงานของคุณ คิดจะไปทำบนลินุกซ์กับโปรแกรมโอเพ่นซอร์ซ ไป AMD เลยครับ ดีกว่ามาก

แต่พวกโปรแกรมปิดพวกนี้ที่ปกติให้กันค่อนข้างออปติไมซ์ให้อินเทลมากกว่า มันบอกยาก การใช้ Quick Sync บางทีขึ้นอยู่กับสถานการณ์อีกครับ อย่างถ้าใช้โปรแกรมเวอร์ชั่นเก่า อาจจะเซ็ตไม่ได้

ถ้าเป็นผม ผมไป 9980XE ที่ลดราคาขายลงมาแล้ว ถ้ายังหาได้อยู่

Comment

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                          เห็นด้วย ดังนั้นใช้ i7 6900k ต่อไป ไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว

เหมือนว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ 55

Originally posted by KarnRedsun View Post
                          ถ้า Environment การทำงานของคุณ คิดจะไปทำบนลินุกซ์กับโปรแกรมโอเพ่นซอร์ซ ไป AMD เลยครับ ดีกว่ามาก

แต่พวกโปรแกรมปิดพวกนี้ที่ปกติให้กันค่อนข้างออปติไมซ์ให้อินเทลมากกว่า มันบอกยาก การใช้ Quick Sync บางทีขึ้นอยู่กับสถานการณ์อีกครับ อย่างถ้าใช้โปรแกรมเวอร์ชั่นเก่า อาจจะเซ็ตไม่ได้

ถ้าเป็นผม ผมไป 9980XE ที่ลดราคาขายลงมาแล้ว ถ้ายังหาได้อยู่
                          ใช่ครับ แนวโน้ม อยากได้ประมาณนี้ แต่ไม่รุ้จะหาได้ไหม ต้องหาต่อไป

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Comment

Comment

Working...
                              X