Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7 6900k ย้ายไป I9 9900KS หรือ I9 9900X อันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ สายตัดต่อ เล่นเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I7 6900k ย้ายไป I9 9900KS หรือ I9 9900X อันไหนจะคุ้มกว่ากันครับ สายตัดต่อ เล่นเกมส์

เนื่องจากช่วงนี้เห็น กระแส I9 9900KS มาแรงจริงๆ และ LGA 2066 ราคาก้ลงมาเยอะ เลยอยากจะสอบถามเทพทุกๆท่านครับว่า

จะคุ้มค่าไหมครับที่ผมจะย้ายจาก I7 6900K OC 4.0 LGA 2011 ย้ายไป I9 9900KS (1151V2) หรือไม่ก็ I9 9900X (2066)

ปกติใช้ทำงานตัดต่อ render วีดีโอ (Vegas และ Premier Pro) แต่งภาพขนาดใหญ่ ไวนิล ออกแบบโลโก้ (Photoshop, Light Room, Illustrator)

เล่นเกม Open World ซะส่วนใหญ่ เช่น Assassin's Creed Odyssey, Mon Hunt, The Division 2 และ FHZ4

สเป็คที่ใช้ปัจจุบัน ตามนี้ครับ

I7 6900K OC 4.0 (8C/16T)
    Alphacool Eisbaer 280 Water Cooling
    MSI X99A Gaming 7
    Corsair Vengeance RGB Pro 3200 8Gx8 X.M.P (64G)
    Corsair MP510 960gb M.2 NVME (Window and Program)
    Maxtor By Seagate SSD 480G x 4
    WD Caviar Black 2TB
    Asus Gtx 1080Ti Strix 11G
    Corsair HX1200W Platinum
    MSI MPG GUNGNIR 100 Case

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ หรือถ้าท่านใดคิดว่า ไม่ต้องเปลี่ยน แค่อัพเกรด ก็สามารถแนะนำมาได้ครับ ขอบคุณครับ

บอกยากครับ ผมใช้ i7 8700k + quick sync กับการใช้งานโปรแกรม Adobe Premiere Pro ถือว่าทำงานได้เร็วดีมาก CPU ทำงานน้อยจนลดคล๊อก i7 8700k CPU ลงเหลือ 3.7GHz ประหยัดไฟ ลดโลกร้อน CPU ยัดขี้เปียกไต้กระดองยังเย็นมาก ไม่ถึง 60องศาตอนทำงาน แต่ I7 6900K ใช้งาน quick sync บน Adobe Premiere Pro ไม่ได้เพราะไม่มี igpu

ผมมองว่าถ้าท่านจะเปลี่ยนมาใช้ i9 9900ks ต้องดูด้วยครับว่าโปรแกรมที่ใช้งานทำร่วมกับ quick sync ได้หรือป่าว ถ้าใช้งานด้วยกันได้ ถือว่าคุ้มมากครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ท่านลองเอาไปคิดดู

ลองดูรีวิวเทียบดูครับ ใช้ quick sync กับไม่ใช้

https://www.ihavecpu.com/article/352...EcwGOTRlP8lc9Y
    Last edited by โหงพราย; 2 Dec 2019, 17:16:30.

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
      บอกยากครับ ผมใช้ i7 8700k + quick sync กับการใช้งานโปรแกรม Adobe Premiere Pro ถือว่าทำงานได้เร็วดีมาก CPU ทำงานน้อยจนลดคล๊อก i7 8700k CPU ลงเหลือ 3.7GHz ประหยัดไฟ ลดโลกร้อน CPU ยัดขี้เปียกไต้กระดองยังเย็นมาก ไม่ถึง 60องศาตอนทำงาน แต่ I7 6900K ใช้งาน quick sync บน Adobe Premiere Pro ไม่ได้เพราะไม่มี igpu

ผมมองว่าถ้าท่านจะเปลี่ยนมาใช้ i9 9900ks ต้องดูด้วยครับว่าโปรแกรมที่ใช้งานทำร่วมกับ quick sync ได้หรือป่าว ถ้าใช้งานด้วยกันได้ ถือว่าคุ้มมากครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ท่านลองเอาไปคิดดู

ลองดูรีวิวเทียบดูครับ ใช้ quick sync กับไม่ใช้

https://www.ihavecpu.com/article/352...EcwGOTRlP8lc9Y
      พูดงี้ไร้เส้นขายหน้าเลยนะโว้ย

ปล. โปรแกรมตัดต่อที่ใช้กันหลัก ๆ ส่วนใหญ่นิยม Vegas / Premiere Pro / Resolve กัน ซึ่งรองรับ Quick Sync ทุกตัว
      ส่วนตัวคิดว่าคุ้มมาก ๆ สำหรับสายตัดต่อวีดีโอ ใช้ร่วมกับ CUDA ของ 1080 Ti ได้ด้วย ดีกว่าใช้ซีพียูเพียว ๆ อีก อิอิ

Comment

ไร้เส้นเขาใช้งานกันแต่ Cinebench R20 benchmark ครับ อินเทลสู้ไม่ได้ยอมแพ้

Comment

เรื่อง quick sync ผมไม่เห็นว่าจะมีใครเทสระหว่าง RYZEN กับ Core I ที่ใช้งาน quick sync เลย.......

Comment

ผมมีกราฟอยู่นะแต่ตอนนี้ไม่สะดวกแปะ เอาง่ายๆ 8600k สู้ 1700X ได้ 9900K แรงกว่า 3900X หลายเท่าตัว ลองหาดูกระทู้เก่าๆ
            ส่วนของจขกท.ถ้ารีบมา 9900KS ได้เลยถ้าไม่รีบรอเจน 10 ใกล้มาละ
            ปล. Cuda เปิดพร้อมQuick Syncได้ ไม่จำเป็นต้องเลือกอย่างใดอย่างนึง
            Last edited by Botvinnik; 2 Dec 2019, 21:08:35.

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านครับ เห็น 2066 มีเปิดตัว Gen10 มาแล้ว น่าสนใจ แต่ถ้าเปลี่ยนทั้ง CPU และบอร์ด ตัว Threadripper พอจะน่าสนใจบ้างไหมครับ? ขอบคุณครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

Originally posted by kedinan View Post
                ขอบคุณทุกๆท่านครับ เห็น 2066 มีเปิดตัว Gen10 มาแล้ว น่าสนใจ แต่ถ้าเปลี่ยนทั้ง CPU และบอร์ด ตัว Threadripper พอจะน่าสนใจบ้างไหมครับ? ขอบคุณครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk
                จากโปรแกรมที่ท่านใช้ จงอยู่อินเทลต่อไปครับ

Comment

Originally posted by kedinan View Post

ถ้าชอบ 2066 Gen10 หรือ Threadripper ก็จัดไปครับ แต่เสียดายที่ท่านไม่กล้าใช้ quick sync เพราะตอนนี้สาย สตรีมเกม สายงานตัดต่อก็หันมาใช้กันเยอะขึ้น CPU ทำงานน้อยลงเหลือพลังไปทำอย่างอิ่นได้อีกมาก ประหยัดไฟ ความร้อนน้อยลงทำไห้ในห้องทำงานไม่ร้อนไปด้วย พัดลมรอบต่ำ เสียงไม่ดังจนรำคาญ เมื่อก่อนผมก็ใช้ CPU ล้วนๆทำงานเหมือนกัน พอมาใช้ quick sync ถึงได้รู้ว่า มันทำงานเร็วกว่า CPU ล้วนๆ ประหยัดไฟ ลดโลกร้อนได้เยอะ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                    ถ้าชอบ 2066 Gen10 หรือ Threadripper ก็จัดไปครับ แต่เสียดายที่ท่านไม่กล้าใช้ quick sync เพราะตอนนี้สาย สตรีมเกม สายงานตัดต่อก็หันมาใช้กันเยอะขึ้น CPU ทำงานน้อยลงเหลือพลังไปทำอย่างอิ่นได้อีกมาก ประหยัดไฟ ความร้อนน้อยลงทำไห้ในห้องทำงานไม่ร้อนไปด้วย พัดลมรอบต่ำ เสียงไม่ดังจนรำคาญ เมื่อก่อนผมก็ใช้ CPU ล้วนๆทำงานเหมือนกัน พอมาใช้ quick sync ถึงได้รู้ว่า มันทำงานเร็วกว่า CPU ล้วนๆ ประหยัดไฟ ลดโลกร้อนได้เยอะ
                    แสดงว่า ถ้าผมจะไป Intel Quick Sync ผมจะต้องใช้ CPU ที่มี IGPU เท่านั้นถูกต้องไหมครับ ส่วนตัวไม่ค่อยมีข้อมูลกับ Threadripper เลยครับ เลยไม่แน่ใจเรื่องการทำงาน ความเสถียร เพราะเห็นหลายๆท่านบอกว่า ถ้าทำงานสายนี้ ให้อยู่ Intel ต่อไป

Comment

แสดงว่า ถ้าผมจะไป Intel Quick Sync ผมจะต้องใช้ CPU ที่มี IGPU เท่านั้นถูกต้องไหมครับ ส่วนตัวไม่ค่อยมีข้อมูลกับ Threadripper เลยครับ เลยไม่แน่ใจเรื่องการทำงาน ความเสถียร เพราะเห็นหลายๆท่านบอกว่า ถ้าทำงานสายนี้ ให้อยู่ Intel ต่อไป
                      ใช่ครับ ต้องใช้ igpu ครับ เป็นการทำงานร่วมกัน CPU + igpu และที่สำคัญโปรแกรมทำงาน ไม่ว่าจะ สตรีมเกม ตัดต่อ เรนเดอร์ ในปัจจบันมันพัฒนาเข้าข้างอินเทลมาก ข้อเสียอย่างเดียวคือ ไดร์เวอร์ igpu ของอินเทลยังไม่ค่อยดีเท่าใหร่

Comment

ใช่ครับ ต้องใช้ igpu ครับ เป็นการทำงานร่วมกัน CPU + igpu และที่สำคัญโปรแกรมทำงาน ไม่ว่าจะ สตรีมเกม ตัดต่อ เรนเดอร์ ในปัจจบันมันพัฒนาเข้าข้างอินเทลมาก ข้อเสียอย่างเดียวคือ ไดร์เวอร์ igpu ของอินเทลยังไม่ค่อยดีเท่าใหร่
                        ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ แสดงว่า Threadripper ไม่เหมาะกับการทำงานสายนี้ใช่ไหมครับ

Comment

Comment

Comment

สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ในกรณีถ้าผมเปลี่ยนเป็น i9 9900x (2066) มีความจำเป็นมากขนาดไหนครับที่ต้องเปลี่ยนแรม เพื่อให้บัสสูงขึ้นในการทำงาน?
                              หรือเอาไปลงทุนกับ NVME ดีกว่าครับ?

Comment

Working...
                              X