Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อการ์ดจอสองตัวหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อการ์ดจอสองตัวหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ mobo เป็นชิป P45 ซึ่งถ้าต่อ CF มันจะวิ่ง 8X กับ 8X

หากผมเอาการ์ด 4870X2 มาคู่กับ 8500GT

ซึ่งผมต้องการใช้การ์ด 8500GT ในการคำนวน Physx เท่านั้น แต่การประมวลผลภาพยังใช้ 4870X2 อยู่

กรณีแบบนี้ PCIe ของผมจะวิ่ง 8X กับ 8X ด้วยมั้ยครับ

หรือมันก็ยังวิ่งที่ 16X ที่ slot ของ 4870X2 เท่าเดิม

ผมว่าขาย 4870*2 แล้วไปเล่น 285/295 อิอิ

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
      ผมว่าขาย 4870*2 แล้วไปเล่น 285/295 อิอิ
      ความคิดดีนะเนี่ย....

แต่มันจะขายได้ซักกี่ตังเชียว

Comment

Originally posted by thenetza View Post
        ความคิดดีนะเนี่ย....

แต่มันจะขายได้ซักกี่ตังเชียว
        วันนี้ผมมีนัดซื้อไว้ ได้ที่หมื่นสองถ้วนๆครับ

Comment

ขออนุญาติดันหน่อยครับ ยังอยากได้คำตอบเรื่อง speed ของ PCIe อยู่ครับ

Comment

8x 8x ครับ เพราะขนาด CF มันยังรันแค่ 8x-8x เลย ผมลองด้วย NForce4 รุ่นที่รองรับ SLi ซึ่งต่อ 2 การ์ดก็จะรัน 8x 8x เหมือนกัน (ถ้าไม่เซ็ตจัมป์เปอร์ SLi ก็จะเห็น 2 การ์ด แต่จะรันที่ 16x 1x)

ทีนี้ผมลอง 4870 กับ 9600GT ครับ บน Win 7 นะ ปรากฏว่า PhysX ไม่ทำงานครับ (ทั้ง 16x-1x กับ 8x-8x) ไม่ทราบทำไมเหมือนกัน ..พอดีผมไม่คิดจะกลับไป WinXP เลยไม่แน่ใจว่าเพราะ Windows ผม หรือว่าเพราะเมนบอร์ดมันต้อง 16x 16x ไอ้เจ้า PhysX มันถึงจะทำงานไม่ทราบ ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ ไม่งั้นอาจเป็นแบบผม อุตส่าห์ถอยเจ้า 9600GT มาเพื่อการนี้แท้ๆ (ถ้าสุดท้ายแล้วต่อแบบ 8x 8x แล้ว PhysX ทำงานได้ ยังไงช่วยรบกวนแจ้งผลด้วยนะครับ)

ปล. การ์ด 2 ค่ายนี่เป็นอะไรที่ยุ่งยากเกิดเหตุจริงๆครับ CCC กับ NV Control Panel มันจะคอยตีกันอยู่เรื่อย อย่างนึงที่ชัดๆเลยก็คือถ้า CCC ใช้งานได้ปรกติ NVCP จะไม่ยอมรันเลยครับ (Win7 นะ) รวมถึงพวก Nvidia Demo ทั้งหลาย (FluidMark ด้วย) จะไม่ยอมรันเหมือนกัน ถ้าไม่ตั้ง GeForce ให้เป็นการ์ดหลัก

Comment

Working...
            X