Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมแรมผม read 45k แต่ write 27k เองครับ คนอื่นไม่เห็นเป็น หรืออยู่ที่ยี่ห้อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by jamejazz View Post
    อันนี้เห็นด้วยเลย amd แย่จริงๆ ryzen 5 3600 สู้ i9 9900k ไม่ได้เลย ดูที่ 2080ti นะ

ในโพสนี้ ก็เห็นชัดๆอยู่แล้ว ว่า read 45k แต่ write 27k ไม่มีผลกับการเล่นเกม

เรนเดอร์งานไม่รู้อ่ะ
    แต่เล่นเกมส์มีผลแน่ ถ้าใช้พวกการ์ดจอแรง ๆ
    วันหลังอย่าเล่น amd มีแต่ปัญหาทั้ง cpu ทั้งการ์ดจอ
    ระหว่าง 1CCD ของตัว Ryzen 3600 กับ 2CCD ครับ ไม่เกิดเอฟเฟก ปัญหามีแต่ปัญหาอะไรหรอกเลยนะ ในเกม นะคับ

ซึ่งโพสนี้ก็ชัดเจนแล้ว เค้าโพสให้ดูเรื่องความแตกต่าง ระหว่าง CCD คับ ผมเข้าใจตามนี้ ไมไ่ด้มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้น

Comment

จับ RYZEN 9 3900X โอเวอร์คล๊อกบน B450M Steel Legend

161.13 บอร์ดราคาถูก บอร์ดประหยัด ไม่ได้หมายความว่าพอใส่ CPU แล้ว รีดเค้นพลังออกมาไม่หมดตามที่หลายๆคนเชื่อกัน

ไม่ต้องเชื่อผม ฟังพี่บังในคลิปดูครับ

Comment

Ryzen ไม่ต้องการบัสแรมสูง บัสแรม 3600 เพียงพอ

Comment

Comment

Intel มี Quick Sync แต่ใช้พลังดิบในการเปรียบเทียบ เยี่ยมไปเลย

Ryzen เทพสุดในสามโลกจ้า
            Last edited by Mikuchan; 18 Jan 2020, 02:37:09.

Comment

คนไม่ใช้ intel ไม่จำเป็นต้องมี Quick Sync ก็ใช้งานได้เหมือนกัน AMD ไม่ได้มี Quick Sync ใช้ได้ปรกติ

Comment

แล้วจะมี Quick Sync ไว้ทำมะเขืออะไรล่ะครับ ถ้ามีแล้วไม่เอาชุดคำสั่งออกมาใช้อะ

ถ้าจะวัดพลังดิบจริง ๆ ปิด Instruction Set ทั้งหมด แล้ววัดกันเลยปะล่ะ //เบะปาก มองบน

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                  แล้วจะมี Quick Sync ไว้ทำมะเขืออะไรล่ะครับ ถ้ามีแล้วไม่เอาชุดคำสั่งออกมาใช้อะ

ถ้าจะวัดพลังดิบจริง ๆ ปิด Instruction Set ทั้งหมด แล้ววัดกันเลยปะล่ะ //เบะปาก มองบน
                  ใช้ intel ก็ใช้ไปสินคับ ไม่มีใครห้ามจ้า ว่าแต่ ใช้ AMD หาผลทดสอบ Quick Sync มาให้ดูหน่อยสิคับ อยากเห็น

Comment

เอาที่สบายใจเลย AMD มี Quick Sync หรอ
                    Last edited by Mikuchan; 18 Jan 2020, 02:52:27.

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                      เอาที่สบายใจมุงเลย AMD พ่องมี Quick Sync หรอ ควายจริง ๆ
                      นั้นสิ มีที่ไหน แล้วถามหาของ AMD ทำไมหรอคับ ไม่เข้าใจ ต้องการอะไรคับ กลับไปดูโพสตัวเองบนทีคับ

Comment

ก็บอกของ Intel มี Quick Sync ก็เปิดสิครับ ชุดคำสั่งอะไรมี ก็เปิดให้หมด

อยากได้ผลทดสอบใช่ไหม เอาไปแหกตาดูนะ จะได้เลิกโง่ ^^

Originally posted by Botvinnik View Post
                        เรนเดอร์วีดีโอเปิด quick sync สิครับ ทิ้งอีกฝั่งไม่เห็นฝุ่น

Comment

Ryzen 3000 ในรุ่นต่ำกว่า 3900x จะมีแค่ 1 CCD ซึ่ง AMD ออกแบบให้ Write Bandwidth มีความกว้างเพียงครึ่งนึงของ Read เพราะรู้ดีว่าขณะทำงานมีการ Read มากกว่า Write หลายเท่า ซึ่งก็จริง เพราะดูจากผลทดสอบต่างๆก็ได้ Ryzen 3000 เหนือกว่า Ryzen 2000 มากมายทั้งๆที่ Write Bandwidth น้อยกว่าตั้งครึ่งนึง

ถ้าใครคิดว่าหลวมตัวซื้อ Ryzen 3000 แล้วรู้สึกผิดหวังกับค่า Write Bandwidth ของมัน ก็โพสขอแลกกับคนที่มี Ryzen 2000 ในรุ่นเท่าๆกันก็ได้ครับ รับรองว่ารอไม่นานหรอก

Comment

Comment

Working...
                            X