Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอัพคอมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอัพคอมครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนนี้ใช้
    MB : MSI H110M PRO-VD
    CPU : i5 6500 3.2ghz
    Ram : Hyper X 4g *2
    GPU : Gtx 970

จุดประสงค์หลัก เล่นเกม 4k ปรับสุด หรือกลางถึงเกือบสุดในความละเอียด4k โดยไม่กระตุกหรือเฟรมเรทตกน่ะครับ
    edit : 4k 60hz

ถ้าค่อยๆอัพ เริ่มจากอะไรก่อนดีครับ ตอนนี้กำลังมองการ์ดจอ 2060 8g อยู่ครับ =_=a

ถ้าอัพการ์ดจอ2060s กับแรมเป็น 8*2 มันจะรันไหวมั้ยหว่า หรือต้องโละอัพใหม่ยกเครื่องน้อ T-T
    Last edited by tapakit; 9 Dec 2019, 03:13:46.

เกมอะไร ?

Comment

4k ปรับสุดแค่ 60hz หรือ 144hz ? ระบุให้ชัด

Comment

60 พอครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          เกมอะไร ?
          หลายๆเกมแหละครับ ปรับ resolution ไปที่ 3840*2160 แล้วมัรไม่ลื่น เลยว่าจะอัพสเป็คครับ

Originally posted by pongsacha View Post
          4k ปรับสุดแค่ 60hz หรือ 144hz ? ระบุให้ชัด
          60 ก็พอละครับ ตาผมแยก 60กับ144ไม่ออกหรอก แหะๆ

Comment

60 144 แยกออกนะครับ
            แต่ 4K หวังแค่ 60 ก็พอ

เรื่องเฟรม ขึ้นอยู่กับเกมและกราฟิกที่ตั้งค่า
            จะให้เฟรมไม่ร่วง คงต้องอัพ cpu ขึ้นอีกหน่อย แต่ก็ดูแล้วงบบานปลาย
            และบางเกมก็ไม่เห็นผล เท่าการอัพเกรด gpu
            เนื่องจากการเล่น 4K เฟรมมักจะได้ไม่ค่อยมาก cpu เลยไม่เหนื่อยเท่าไร
            ส่วนแรม 16 GB ก็เพียงพอกับหลายเกม แต่คงต้องขายแรมเดิมทิ้งก่อน
            หรือจะลองเล่น 8 GB ไปก่อนก็ได้

แนะนำให้แบ่งการอัพเกรดเป็น 2 ส่วน
            ก็คือสเปคโดยรวม และอีกส่วนก็คือการ์ดจอ
            โดยแยกงบออกจากกันชัดเจน

ส่วนตัวแนะนำว่าเอาชื่อเกมที่จะเล่น+รุ่นการ์ดจอ ไปค้นตามยูทูบ แล้วดูคลิปเทส ว่าเค้าได้แค่ไหนก่อน
            เพราะถ้าจะปรับกราฟิกสูง ๆ และเป็น 4K ด้วยล่ะก็ 2060 ก็คงไม่พอ
            พยายามโฟกัสเกมที่จะเล่นจริง ๆ เล่นแน่ ๆ ก่อน
            เพราะไม่งั้นอัพครอบคลุมทุกเกม คงต้องตั้งงบเยอะน่าดู

ระบุงบมาด้วยครับ ถ้างบจำกัดแนะนำซื้อตามงบที่มีแล้วลดกราฟิกเอา

เพราะดูแล้ว อาจจะอัพเกรดการ์ดจอไปก่อน แล้วลองเล่นดู ถ้าไม่โอเค ก็ทยอยอัพ cpu ตามซึ่งดูแล้วอาจจะต้องอัพบอร์ดด้วย ถ้าจะไปเล่น gen ใหม่ ๆ
            ยิ่ง cpu gen 10 ใกล้เปิดตัวเต็มที และข่าวลือว่าเธรดจะเยอะเท่าตัวจากเดิม ก็น่าจะรออีกหน่อย
            Last edited by taibkk; 9 Dec 2019, 05:25:16.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by tapakit View Post
                ขอบคุณมากๆครับ

ไม่เป็นไรครับ

Comment

ที่เล็งๆไว้ตอนนี้ก็ aorus 1080ti นี่แหละครับ

Comment

เหนราคา rtx ลงมาเรื่อย ๆ
                    ถ้าจะเล่น 1080ti อย่าให้เกิน 10k ครับ

Comment

Working...
                    X