Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Asus แล้วลง Power4Gear+ แล้วมันเป็นอย่างงี้อ่ะ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Asus แล้วลง Power4Gear+ แล้วมันเป็นอย่างงี้อ่ะ...

ของผมเป็นรุ่น A8M อ่ะครับ TurionX2 1.6 GHz.
    ลองเทส 3D Mark แล้วคะแนนน้อยกว่า Core Duo ของเพื่อนเกือบครึ่ง
    ผมก็เลยลองเช็คดูว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ เพราะไม่น่าต่างกันมาก
    ก็เลยไปพบว่าตรงความเร็ว CPU มันลดลงเหลือ 800 MHz เองครับ เช็คไปเช็คมา
    ปรากฎว่าที่มันหายไปเพราะว่า Power4Gear ครับ
    ปรับแบบ High Performance มันก็ยังขึ้นแค่ 800 Mhz

ต้องปรับแบบ Super Performance (ซึ่งจะปรับได้เฉพาะตอนเสียบปลั๊ก)
    มันถึงจะขึ้น 1.6GHz ให้อ่ะครับ
    แล้ว 3dmark ถึงจะคะแนนเท่าเพื่อนเค้า ค่อยโล่งใจหน่อย

ปัญหาคือ ถ้าไม่เสียบปลั๊กก็ไม่แรงน่ะสิครับ เพราะปรับได้แค่ High Performance ซึ่ง 800Mhz
    ของเพื่อนๆที่ใช้ Power4Gear เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

แล้วถ้าปรับ Super Performance เครื่องจะพังเร็วไหมอ่าครับ เพราะเห็นโบว์ชัวบอกว่าการปรับโหมดนี้ก็เหมือนการ Overclock เลยกลัวเสียครับ เครื่องนี้เก็บตังซื้อเอง ต้องใช้ทนุถนอมครับ

ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ ที่เข้ามาอ่าน

ปล.ทำไม L2cache ของ AMD มันน้อยกว่า Intel อ่ะ แล้วมีแล้วมันดีอย่างไร

ผมใช้ Super ตลอดนี่ครับ มันไม่ได้เหมือนการ Overclock หรอก แต่เป็นการใช้งานเต็มที่เท่าที่เครื่องรองรับอ่ะ

แต่เครื่องมันจะร้อนขึ้นน่ะครับ

Comment

เครื่องเพือ่นผมDuoCoreก็มีฟังค์ชั่นนี้ครับ ปกติมันทำไว้ประหยัดแบตน่ะ

Comment

ไม่เสียบปลั๊กแล้วอยากแรง ไปปรับที่optionการใช้powerกับการ์ดจอครับ

ถ้าATiก็ตรงPowerPlay มันจะมีสถานะอยู่ว่าให้เอายังไงบ้างน่ะครับ

Comment

แรงตอนไม่เสียบปลั๊ก แบตก็จาหมดเร็วนา

Comment

ชี้ชัดๆเลยครับ
            ระบบ PW now ของ AMD นั่นแหล่ะครับ เพราะถ้าใช้ Batt Mode มานจะวิ่งที่ 1/2 ของ Cpu เพราะถ้าขืนวิ่งที่ 1.6Ghz มานก็สูบ Batt นรกแตกเลยซิครับแต่ถ้าไม่สนใจ ก็ไม่ต้องลง Pw Now Driver ของ AMD ก็ได้ เพราะWindows xp มานไม่รู้จัก Pw now (แผ่นของผมนะ)

ส่วน เรื่อง PW4Gear ถ้าปรับ Super Perfromance มานก็ปรับทุกอย่างให้ทำงานมากที่สุด เท่าที่จะทำได้ซึ่งต่างจาก OC แน่นอนครับซึ่งยังไงก็ไม่พังครับสาบานได้

AMD มี Cache L1 มากกว่า Intel แต่ Intel มี L2 มากกว่า ซึ่ง L1 มานจะมีความเร็วมากกว่า L2 เพราะทำงานตามความเร็วของ CPU แต่ L2 ไม่ และ L1 มานจะมีประโยชน์เมื่อประมวลผล งาน 1 ชิ้น ที่มีขนาดใหญ่ๆ จำพวกเกมครับ เพราะ Cpu มานจะเรียก L1 ก่อน L2 ซึ่งถ้า L1 มากพอมานก็ไม่เรียก L2 แต่ถ้างาน Mulitasking L2 มากๆจะดีกว่า L1

ปล ผมรู้เท่านี้นะถ้าผิดมาแก้ไขให้ด้วย

Comment

โอว พระเจ้า แปปเดียว คนตอบพรึบ

ขอบคุณมากๆครับ กระจ่างเลย

Comment

ผมก้อใช้คับ Power4Gear+ คนละความรู้สึกเวลาเสียบปลั๊ก กับเวลาถอดปลั๊ก
                มันก้อแค่เวลาเสีบปลั๊กไฟจะวิ่งเ้ขาเต็มที cpu ก้อมีพลังงานไปใช้เยอะเครื่องก้อเร็ว
                เพื่อถอดปลั๊กเครื่องต้องใช้ไฟจากแบตฯ เพื่อเป็นการประหยัดแบตฯ Power4Gear+ ก้อเปลี่ยนเป็น
                ้High per.. ซึ่งกินไฟน้อยก่า อิ... ก้อแค่นั้น

Comment

Working...
                X